online trading

ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ

ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ, ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಹಗರಣವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಒಬ್ಬರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಲಿಪಶು ತನ್ನ ಹಣವನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ನಾನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇನೆ.

ಸ್ಥಳೀಯ ಉದ್ಯಮಿಯೊಬ್ಬರು ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಯಿಂದ ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಯಲ್ಲಿ 2.96 ಕೋಟಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಲೇಖನವನ್ನು ನಾನು ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಥಳೀಯ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪತ್ರಿಕೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನೋಡಿದೆ. ಕಳೆದ ವಾರವಷ್ಟೇ, ನನ್ನ ಲೇಖನಗಳ ಓದುಗರೊಬ್ಬರು ನನಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದ್ದರು, ಕರ್ನಾಟಕ ಪವರ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಅವರ ಸೋದರ ಮಾವ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನಲ್ಲಿ 75 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಅದು ವಂಚನೆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಆಗಿದ್ದು, ಯಾವುದೇ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್‌ಚೇಂಜ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಮೂಲಕ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ ಹಣದ ವಿರುದ್ಧ ಯಾವುದೇ ಸೆಕ್ಯೂರಿಟಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ ನಿಧಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭದ್ರತೆಗಳನ್ನು ತಂದು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ತೋರಿಸಿದೆ. ಆ ಆ್ಯಪ್ ಪ್ರಕಾರ, ಅವರು ಇನ್ನೂ 50 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಲಾಭದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಅವರು ಲಾಭವನ್ನು ಎನ್‌ಕ್ಯಾಶ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ, ಆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಬೆಂಬಲ ತಂಡವು ಅವರಿಗೆ ಎನ್‌ಕ್ಯಾಶ್ ಮಾಡಲು ಮೊದಲು 18% ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಮತ್ತು 20% ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದೆ ಎಂದರು. ಭಾರತೀಯ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧ ಸಮನ್ವಯ ಕೇಂದ್ರದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಈ ವರ್ಷದ ಜನವರಿ ಮತ್ತು ಏಪ್ರಿಲ್ ನಡುವೆ 14,204.83 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಮೊತ್ತದ 20,043 ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಹಗರಣದ ದೂರುಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ, ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಹಗರಣವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಒಬ್ಬರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಲಿಪಶು ತನ್ನ ಹಣವನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ನಾನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇನೆ.
ಭಾರತೀಯ ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಕಳೆದೆರಡು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅಂದರೆ ಕೋವಿಡ್ ದಿನಗಳಿಂದ ತೀವ್ರ ಜನಪ್ರಿಯತೆ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಸೈಬರ್ ವಂಚಕರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ನಕಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಜನರನ್ನು ವಂಚಿಸಲು ಈ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಿಜವಾದ ಜನಪ್ರಿಯ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಅವರು ಫೋನ್ ಕರೆಗಳು, ಎಸ್‌ಎಂಎಸ್/ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಜಾಹೀರಾತುಗಳ ಮೂಲಕ ನಮಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಅದ್ಭುತ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಿರಿ ಎಂದು ಜನರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯದ ದುರಾಸೆಯಿಂದ ಜನರು ಇದಕ್ಕೆ ಬೀಳುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಅಥವಾ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಚಾನೆಲ್‌ಗೆ ಸೇರಲು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಹಣ ಮತ್ತು ಲಾಭದ ಆದಾಯ ಬಿಂಬಿಸುವ ಸ್ಕ್ರೀನ್‌ಶಾಟ್‌ಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಅವರ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವವರು ಒಳಗಿನವರು ಅಥವಾ ವಂಚಕರು ರಚಿಸಿದ ಬಾಟ್‌ಗಳು ಆಗಿರುತ್ತಾರೆ. ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಗೆದ್ದ ನಂತರ, ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ತಮ್ಮ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೂಚಿಸಿದ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗೆ ಅಥವಾ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿವಿಧ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಕರೆನ್ಸಿಗಳ ಮೂಲಕ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾದ ಹಣವನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ಕೊಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಹೂಡಿಕೆಗಳು ಹೇಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದರ ವಹಿವಾಟು ವರದಿಗಳನ್ನು ಡೌನ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಬಹುದು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಇಮೇಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಅವರು ಲಾಭವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಅಥವಾ ಎನ್‌ಕ್ಯಾಶ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ ಮಾತ್ರ, ಅವರಿಗೆ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ, ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಹಲವು ಶುಲ್ಕಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಹೂಡಿಕೆದಾರ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರೆ, ಅವರು ಆಪ್ ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗೆ ಬಲಿಯಾದವರ ಲಾಗಿನ್ ಅನ್ನು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್/ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗುಂಪಿನಿಂದ ಹೂಡಿಕೆದಾರನನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆದಾರನ ಕರೆಗಳು/ಸಂದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

ಇಂತಹ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ವಂಚನೆಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ರಕ್ಷಿಸಿಕ್ಕೊಳಲು :-

  • ಎಲ್ಲಾ ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ‘ಶೂನ್ಯ ವಿಶ್ವಾಸ, ತಾಳ್ಮೆ ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಣ’ ತತ್ವವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ, ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ನಂತರವೇ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತರು ಕಳುಹಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಡಿ ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಹಣವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ವೈರಸ್‌ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು.
  • ಯಾವಾಗಲೂ Google Playstore ಅಥವಾ Apple ಸ್ಟೋರ್‌ನಿಂದ ಮಾತ್ರ, ವಿಮರ್ಶೆ ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ರೇಟಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರವೆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ.
  • ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ URL ಮತ್ತು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನ ನೈಜತೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ – ನಕಲಿ/ಕ್ಲೋನ್ ಮಾಡಿದ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ URL ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ “https” ಬದಲಿಗೆ “http” ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಕೆಲವು ಕಾಗುಣಿತ/ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.
  • ನೀವು ಖರೀದಿಸಿದ ಸೆಕ್ಯೂರಿಟಿಗಳು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ SEBI ಅಧಿಕೃತ ವಿನಿಮಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ, ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರತಿ ವಹಿವಾಟು ವಿನಿಮಯದ ಇಮೇಲ್/sms ಅನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.
  • ಉತ್ತಮ ವಿಮರ್ಶೆಗಳೊಂದಿರುವ SEBI ಅನುಮೋದಿತ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ವಿನಿಮಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ.

ನೀವು ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ www.cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಯಾವುದೇ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ನೀಡಿ. ನೀವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ್ದರೆ, ಆ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸರ ಸಹಾಯದಿಂದ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡಿದ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಡೆಬಿಟ್ ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಲು ವಿನಂತಿಸಿ. ನೀವು ಅಪರಿಚಿತರು ನೀಡಿದ ಯಾವುದೇ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ವೈರಸ್‌ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿರಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಆಂಟಿವರಸ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವನ್ನು ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್/ಡೇಟಾ ರಿಸೆಟ್ ಮಾಡಿ.

ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟ್ರೇಡಿಂಗ್

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ