Money Transfer

ಹೊಸ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ

ಈ ಅಂಕಣ ವಿವಿಧ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗಳ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕಳೆದ ವಾರ ನನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತೆ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್ ಮಂಜುಳಾಗೆ ಪೀಟರ್ ಅನ್ನುವವರಿಂದ ಕರೆ ಬಂದಿತ್ತು, ಅವರು ತನ್ನ ತಂದೆಯ ಸ್ನೇಹಿತನೆಂದು ತಿಳಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ಹಿಂದೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ 15,000 ಸಾಲವನ್ನು ಹಿಂದಿರುಗಿಸಲು ತನ್ನ ತಂದೆಯ ನಂಬರಿಗೆ  ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಕಾರಣ ಆಕೆಗೆ UPI ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡುವಂತೆ ಆಕೆಯ ತಂದೆ ಹೇಳಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿಸಿದರು. ಮಂಜುಳಾ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಗೆ ಒಪ್ಪಿದಾಗ, ಆಕೆಗೆ ಮೊದಲು 10,000 ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯ sms ಸಂದೇಶ ಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ 50,000 ವರ್ಗಾವಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂಬ sms ಸಂದೇಶ ಬರುತ್ತದೆ. ಕೂಡಲೆ ಆಕೆಗೆ ಪೀಟರ್ನಿಂದ ಕರೆ ಬರುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು 5,000 ಬದಲಿಗೆ 50,000 ಅನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ್ದೇನೆ, ದಯವಿಟ್ಟು ಉಳಿದ 45,000 ಅನ್ನು ಅವಳು ಹಿಂತಿರುಗಿಸುವಂತೆ ವಿನಂತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮಂಜುಳಾ ಸಮ್ಮತಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ತನ್ನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದರು, ತನ್ನ ಖಾತೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಹಣ ಜಮಾ ಆಗಿಲ್ಲದಿರುವುದು ಕಂಡು ಅವರು ಪೀಟರ್ನನ್ನು ಈ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಬ್ಯಾಂಕ್ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬವಾಗಬಹುದು ಆದರೆ ತನಗೆ ಈ ಕೂಡಲೇ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂದಿರುಗಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಮಂಜುಳಾ ಹಣ ಬಂದ ನಂತರ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದಾಗ, ಪೀಟರ್ ತನಗೆ ಆ ಹಣದ ತುರ್ತು ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ, ಹಣ ವರ್ಗಾಯಿಸುವಂತೆ ಆತುರ ಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮಂಜುಳಾ ಅನುಮಾನಗೊಂಡು ಈ ಬಗ್ಗೆ ನನ್ನೊಂದಿಗೆ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ ನಾನು ಅವರಿಗೆ ಇದು ಮನಿ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಫರ್ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆ ಎಂಬ ಹೊಸ ರೀತಿಯ ಹಗರಣ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ವಾಪಸ್ ಮಾಡುವೆ ಎಂದು ದೃಢವಾಗಿರಲು ಹೇಳಿದೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಪೀಟರ್ ಕಡೆಯಿಂದ ಕರೆಗಳು ಬರುವುದು ನಿಲ್ಲುತ್ತವೆ.

ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ವಂಚನೆಯು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು OLX ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿರುವ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಖರೀದಿಸುವಂತಹ ವಿಭಿನ್ನ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಬಲಿಪಶುಗಳ ಮೇಲೆ ಅದನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಂಚಕನು ತಾನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಬಲಿಪಶುವಿಗೆ ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಲು ಫೋನ್ ಮತ್ತು ಎಸ್ಎಂಎಸ್ ಸಂದೇಶಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹಣವನ್ನು ಮರಳಿ ವರ್ಗಾಯಿಸಲು ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಆತುರ ಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ. ವಿವಿಧ OLX ವಂಚನೆಗಳ ಕುರಿತು ತಿಳಿದುಕ್ಕೊಳಲು ನನ್ನ ಬ್ಲಾಗ್ ನನ್ನ ಅಂಕಣವನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿ.

GooglePay, BHIM ಮತ್ತು PhonePay ಅನ್ನು ಹೋಲುವ ವಂಚನೆ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ಹಣವನ್ನು QR ಕೋಡಿನ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿದಂತೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯಾದಂತೆ ಕಾಣುವ sms ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕೂಡ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ . ಇದರಿಂದ QR ಕೋಡಿನ ಮಾಲೀಕ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಪಡೆಯದೆ ವಂಚಕನಿಗೆ ಪದಾರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾನೆ.

ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ವಂಚನೆಯಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು :-

  • ಎಲ್ಲಾ ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ‘ಶೂನ್ಯ ಟ್ರಸ್ಟ್, ತಾಳ್ಮೆ ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಣ’ ತತ್ವವನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಅನುಸರಿಸಿ, ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ನಂತರವೇ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿ.
  • ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಹಣವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದೀರಾ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ನಂತರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿ.
  • ಹಣದ ಸ್ವೀಕೃತಿಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುವ PayTM ಸೌಂಡ್ ಬಾಕ್ಸ್ ನಂತಹ  QR ಪಾವತಿ ಸೌಂಡ್ ಬಾಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದರಿಂದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದು.
  • ಯಾರಾದರೂ ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಲು ಅಥವಾ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಅನಾವಶ್ಯಕವಾಗಿ ಆತುರಪಡಿಸಿದರೆ ಅದು ವಂಚನೆಯಾಗಿರಬಹುದು.
  • ಹಣ ಕಳುಹಿಸಿದವರ ಹೆಸರನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕ್ಕೊಳಲು Googlepay ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಟ್ರೂಕಾಲರ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನಲ್ಲಿ ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಟೈಪ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ದೃಢೀಕರಿಸಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತರು ಕಳುಹಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಏಕೆಂದರೆ ಅದರಿಂದ ನೀವು ಹಣವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು.

ನೀವು ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ನೀಡಿ. ನೀವು ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ್ದರೆ, ಕೂಡಲೆ ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಡೆಬಿಟ್ ಫ್ರೀಜ್ ಗಾಗಿ  ವಿನಂತಿಸಿ. ನೀವು ಯಾವುದೇ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ್ಧರೆ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವು ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿರಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಆಂಟಿವರಸ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಸಾಧನವನ್ನು ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್/ಡೇಟಾ ರಿಸೆಟ್ ಮಾಡಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ  ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಸೆಕ್ಷನ್ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು 420 (ವಂಚನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424(ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 441(ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 467(ಫೋರ್ಜರಿ), ಸೆಕ್ಷನ್ 468( ಫೋರ್ಜರಿ/ನಕಲಿಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 471 (ಫೋರ್ಜರಿ/ನಕಲಿ ದಾಖಲೆಯ ಬಳಕೆ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ (IT) ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಾಧನ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 65 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾ ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ , ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವುದು) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಮಾಡಿದ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ).
ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆ

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ