Investment

ಹೊಸ ಹೂಡಿಕೆ ಯೋಜನೆ ವಂಚನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ

ಈ ಅಂಕಣ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಹೂಡಿಕೆ ಯೋಜನೆ ವಂಚನೆಗಳ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಹೋಟೆಲ್ ಉದ್ಯಮಿ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಗೆ ಒಂದು ದಿನ ತಾವು ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸ್ಟಾಕ್ ಬ್ರೋಕರ್ ಸಂಸ್ಥೆಯ ರಿಲೇಶನ್‌ಶಿಪ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್‌ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಕರೆ ಪಡೆದರು. ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯೊಂದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ, ಸಂಸ್ಥೆ ಐಪಿಒಗಳನ್ನು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಖರೀದಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವವರು ಅವರಿಂದ ಖಚಿತವಾದ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹೊಸ ಐಪಿಒ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಅವರು ಐಪಿಒಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಖಾತರಿಪಡಿಸಿದ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಉತ್ತಮ ವ್ಯವಹಾರವೆಂದು ಭಾವಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಿದ ಖಾತೆಗೆ 10 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದರು. ವಂಚಕನು ಐಪಿಒ ಹಂಚಿಕೆ ವಿವರಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಆ್ಯಪ್ ಅನ್ನು ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ಹೇಳಿದನು, ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಆ್ಯಪ್ ಅನ್ನು ಡೌನ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ತನಗೆ ಹಂಚಿಕೆಯಾದ ಜನಪ್ರಿಯ ಐಪಿಒ ನ ಷೇರುಗಳನ್ನು ನೋಡಿ ಸಂತೋಷಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಮತ್ತೊಂದು ಐಪಿಒ ಹಂಚಿಕೆಗಾಗಿ ಮತ್ತೊಂದು 50 ಲಕ್ಷಗಳನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದರು. ಅವರು ಹಂಚಿಕೆ ಮಾಡಿದ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಬ್ರೋಕಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಗ್ರಾಹಕ ಸಹಾಯವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು, ಅವಾಗ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ ತಾವು ಹೂಡಿಕೆ ವಂಚನೆಗೆ 60 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆಂದು.

ಅಂತಹ ಅನೇಕ ಹೊಸ ಹೂಡಿಕೆ ವಂಚನೆಗಳು ಈ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿವೆ, ಅದು ಸುಲಭ/ತ್ವರಿತ/ಭಾರಿ ಆದಾಯದ ಭರವಸೆ ನೀಡುವುದು ಅಥವಾ ವಿರಳ  ಉತ್ಪನ್ನದ ಖಾತರಿಯ ಹಂಚಿಕೆ ಅಥವಾ ಸ್ಟಾಕ್ ಹೂಡಿಕೆಯ ಕುರಿತು ಆದ್ಯತೆಯ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದು ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ಸೈಬರ್ ವಂಚಕರು ಕ್ಯುರೇಟೆಡ್ ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್/ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗುಂಪು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್/ಬ್ರೋಕಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಯ ರಿಲೇಶನ್ ಶಿಪ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಅಥವಾ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿ ಸ್ಟಾಕ್ ಟ್ರೇಡರ್ ಎಂದು ಸೋಗು ಹಾಕಿ, ನೀವು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಸಂಪಾದಿಸಿದ ಹಣವನ್ನು ಸ್ಟಾಕ್ಗಳು, ಬಾಂಡ್ಗಳು, ನೋಟುಗಳು, ಸರಕುಗಳು, ಕರೆನ್ಸಿ (ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ), ಅಥವಾ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ನಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಹೇಳಿ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಮೋಸಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಹೂಡಿಕೆ ಹಗರಣಗಳಾದ – ಪೊಂಜಿ (ಹೊಸ ಗ್ರಾಹಕನ ಹಣವನ್ನು ಹಳೆ ಗ್ರಾಹಕನಿಗೆ ಕೊಡುವ ಯೋಜನೆ), ಪಿರಮಿಡ್ (ಉಲ್ಲೇಖದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹೂಡಿಕೆ), ಪಂಪ್ ಮತ್ತು ಡಂಪ್ (ಸ್ಟಾಕ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ಜನಪ್ರಿಯ ವಂಚನೆ), ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ), ರಿಕವರಿ ಸೇವೆಗಳು (ಕಳೆದುಹೋದ ಹಣವನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತೇನೆಂದು ವಂಚಿಸುತ್ತಾರೆ) ಮತ್ತು ಇತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಡ್ಡಿ ಹೂಡಿಕೆ ಯೋಜನೆಗಳಾಗಿರುತ್ತವೆ.

ವಿವಿಧ ಹೂಡಿಕೆ ಹಗರಣಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕ್ಕೊಳಲು ನೀವು :-

  • ಅಪರಿಚಿತ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬರುವ ಎಲ್ಲಾ ಕರೆ/ಸಂದೇಶಗಳು/ಆಫರ್ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವಾಗಲೂ ‘ಶೂನ್ಯ ವಿಶ್ವಾಸ, ತಾಳ್ಮೆ  ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಣ’ ತತ್ವವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.
  • ಆಫರ್ ನಲ್ಲಿ ಸೂಚಿಸಿದ ಆದಾಯವು ನಿಯಮಿತ ಹೂಡಿಕೆಗಳಿಗಿಂತ ನಂಬಲಾಗದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ಅದು ವಂಚನೆಯಾಗಿರಬಹುದು.
  • ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಆಫರ್ ಅನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕ್/ದಲ್ಲಾಳಿ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಗ್ರಾಹಕ ಬೆಂಬಲ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ದೃಢೀಕರಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತರ/ದೃಢೀಕರಣ, ಹಣ ಅಥವಾ ಸಹಿಯನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಬಯಸುವ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಮಾರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ.
  • ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ನಿಮಗೆ ಮಾಡಿದ ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ಹೂಡಿಕೆಯ ಕೊಡುಗೆಗಳ ಕುರಿತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಕಾರ್ಡ್ ವಿವರಗಳು ಅಥವಾ ಕ್ರೆಡಿಟ್/ಡೆಬಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್ ವಿವರಗಳನ್ನು ಅಪರಿಚಿತರೊಂದಿಗೆ ಅಥವಾ ನೀವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತಿರುವ ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು ಅಥವಾ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತರಿಂದ ಬರುವ ಹೈಪರ್ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಸಂದೇಶ/ಇಮೇಲ್ನಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸಲಾದ ಯಾವುದೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಡಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ:-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ. ವಂಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್/ಬ್ರೋಕರಿಂಗ್ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ನಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿ, ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ ಮತ್ತು ವರ್ಗಾವಣೆಯಾದ ಮೊತ್ತದ ಮೇಲೆ ಡೆಬಿಟ್ ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವು ಮಾಲ್ವೇರ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ಬ್ಯಾಕಪ್ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರಿಸೆಟ್ ಮಾಡಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ  ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಸೆಕ್ಷನ್ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು 420 (ವಂಚನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424(ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 441(ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 467(ಫೋರ್ಜರಿ), ಸೆಕ್ಷನ್ 468( ಫೋರ್ಜರಿ/ನಕಲಿಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 471 (ಫೋರ್ಜರಿ/ನಕಲಿ ದಾಖಲೆಯ ಬಳಕೆ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ (IT) ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಾಧನ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 65 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾ ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ , ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವುದು) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಮಾಡಿದ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ).
ಹೂಡಿಕೆ

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ