victim

ಸಹಾಯ ಕೇಳಿದ ಸಂತ್ರಸ್ಥರನ್ನೇ ವಂಚಿಸುವ ಸೈಬರ್ ಖದೀಮರಿದ್ದಾರೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ!

ಈ ಅಂಕಣ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಸಹಾಯ ಕೇಳಿದ ಸಂತ್ರಸ್ಥರನ್ನೇ ವಂಚಿಸುವ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗಳ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ಸಹಾಯ ವಂಚನೆ” ಎಂಬ ಹೊಸ ಬಗೆಯ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್ ಜಾಸ್ತಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಆನ್ಲೈನ್ ಗ್ರಾಹಕರ ಕುಂದುಕೊರತೆ, ಪರಿಹಾರ, ದೂರು, ಸಹಾಯವಾಣಿ ವೇದಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು ಅಥವಾ ಟ್ವಿಟರ್, ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ನಂತ  ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಶ್ ಟ್ಯಾಗ್ಗಳು ಬಂದಿವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸಂತ್ರಸ್ತರು ತಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳು, ಸವಾಲುಗಳು, ಸೇವಾ ಕೊರತೆ ಅಥವಾ ಮರುಪಾವತಿ ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯಬಹುದು. ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಇಂತಹ ಟ್ವೀಟ್ಗಳು ಅಥವಾ ಸಂದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಲಿಪಶುಗಳು ಒದಗಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಅದೇ ಜನರನ್ನು ವಂಚಿಸಲು ಇನ್ಪುಟ್ ಆಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಬಲಿಪಶುಗಳು ಮತ್ತೆ ವಂಚನೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತಿದ್ದಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ಗಳು ಸಂತ್ರಸ್ತರ ದುರ್ಬಲತೆ, ಹತಾಶೆ, ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅಥವಾ ಅವರ ಹಿಂದಿನ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಮರುಪಾವತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಆಸೆಯನ್ನೆ ಅವರನ್ನು ಮತ್ತೆ ವಂಚಿಸಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ “ಸಹಾಯ ವಂಚನೆ” ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್ ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ :-

ಸಂತ್ರಸ್ತರು ಸಹಾಯವಾಣಿ, ದೂರು, ಕುಂದುಕೊರತೆ ವೇದಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು ಅಥವಾ ಟ್ವಿಟರ್, ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಫೋರಮ್/ಪುಟಗಳು ಮತ್ತು ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಶ್ಟ್ಯಾಗ್(#amazonrefund, #railwayhelp etc ) ಬಳಸಿ ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆ ಅಥವಾ ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ತಿಳಿಸುವ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಆ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಅವರ ಹೆಸರು, ವಿಳಾಸ, ಕ್ರಿಯೆಯ ದಿನಾಂಕ, ಆದೇಶ ಸಂಖ್ಯೆ, ಅವರ ಸಂಪರ್ಕ ಸಂಖ್ಯೆ, ಅವರು ಮೊದಲು ಕಳಸಿದ ಸಂದೇಶ ಇತ್ಯಾದಿ ವಿವರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಶಾಟ್ ಗಳನ್ನು ಲಗತ್ತಿಸಿರುತ್ತಾರೆ.

ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಈ ರೀತಿಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಪೋಸ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ನಮೂದಿಸಿದ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಧಿಕೃತ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಎಂದು ತಮ್ಮನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಂದೇಶದ ಮೂಲಕ ಸಂತ್ರಸ್ತರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಉಂಟಾದ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆ ಪರಿಹರಿಸಲು ಹಾಗು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ, ಒಮ್ಮೆ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಪಡೆದ ನಂತರ, ಅವರು “any desk” ಅಥವಾ “remote desk” ನಂತಹ ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಹಂಚಿಕೆ ಮತ್ತು ರಿಮೋಟ್ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಅವರ ಸಾಧನಕ್ಕೆ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಹೈಪರ್ಲಿಂಕ್ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ ಕೂಡಲೇ ಸಾಧನದನಲ್ಲಿ ಮಾಲ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ಆ ಸಾಧನಕ್ಕೆ ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಗೆ ಅನಿಯಮಿತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಈ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು, ಮೌಲ್ಯಯುತವಾದ ಮಾಹಿತಿ ಅಥವಾ ಹಣವನ್ನು ಕದಿಯುವುದು, ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಾರ್ಶನ್ (ನಾನು ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಹಿಂದಿನ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದ್ದೇನೆ) ಅಥವಾ ಅವನ ನಿರ್ದೇಶನದಂತೆ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಬ್ಲ್ಯಾಕ್ಮೇಲ್ ಮಾಡುವಂತಹ ವಿವಿಧ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾನೆ.

ಇಂತಹ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್ನಿಂದ ತನ್ನನ್ನು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು :-

  • ಯಾವುದೇ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಸೇರಿದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಥವಾ ಆರ್ಥಿಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಂದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರತ್ಯುತ್ತರ ಅಥವಾ ಕಾಮೆಂಟ್ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಹಾಯವನ್ನು ನೀಡುವ ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ, ನೀವು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಅಥವಾ ವಿವರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಅವರು ಅಸಲಿಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಿಸಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತರು ಹೇಳುವ ಯಾವುದೇ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಹೈಪರ್ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಬೇಡಿ (ಈ ಹಿಂದೆ QR ಕೋಡ್ ಹಗರಣಗಳ ಕುರಿತು ಲೇಖನವನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದೆ).
  • ಅಂತಹ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ಲಗತ್ತಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಲಗತ್ತಿನಲ್ಲಿರುವ ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮರೆಮಾಡಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತರಿಗೆ OTP ಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೊದಲು, ಆ OTP ಯಾವುದಕ್ಕಾಗಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಓದಿ, ಖಚಿತಪಡಿಸಿ ನಂತರ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನದ ನಿಯಮಿತ ಬ್ಯಾಕಪ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಆಫ್ಲೈನ್ ಅಥವಾ ಕ್ಲೌಡ್ ಸ್ಟೋರೇಜ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ಅಂತಹ ವಂಚಕರು ಮತ್ತು ವಂಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ಅಥವಾ ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗೆ ದೂರು ನೀಡಿ. ನೀವು ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಹೈಪರ್ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ – ಆ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಅನ್ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿ, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ಇಮೇಲ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಖಾತೆಗಳ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್/ಪಿನ್ಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವನ್ನು ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರೀಸೆಟ್ ಅಥವಾ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಮಾಲ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು(ಭಾರತೀಯ) ಪರಿಹಾರಗಳು:-

ನೀವು ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಕೆಳಗಿನಂತೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ  ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), 420 (ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ತಿಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು), 464 (ಸುಳ್ಳು ದಾಖಲೆ ಅಥವಾ ಸುಳ್ಳು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮಾಡುವುದು) ಮತ್ತು 465 (ನಕಲಿಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ)
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ(IT) ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ವಿಭಾಗ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ವಿಭಾಗ 66C (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಅನಧಿಕೃತ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಂಡ) ಮತ್ತು ವಿಭಾಗ 66ಡಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅದಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷೆ.
ಸಹಾಯ ಕೇಳಿದ ಸಂತ್ರಸ್ಥರನ್ನೇ ವಂಚಿಸುವ ಸೈಬರ್ ಖದೀಮರಿದ್ದಾರೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ!

ಈ ಅಂಕಣ ನಿಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವೆನ್ನಿಸಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೇ ಈ ಅಂಕಣವನ್ನೋ ಅಥವಾ ಪೋಸ್ಟರನ್ನೋ ಅಥವಾ ಯೌಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೋವನ್ನೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
ಈ ಅಂಕಣದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಯನ್ನು, ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಮತ್ತು ನಿಮಗಾದ ಏನಾದರೂ ಇದೆ ತರಹದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಯಾವುದಾದರು ವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೇ ನಾನು ಬರೆಯ ಬೇಕೆಂದರೆ ಕೆಳಗಿನ ಕಮೆಂಟ್ ಸೆಕ್ಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ