ಸೆಕ್ಸ್ಟಿಂಗ್

ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್(SEXTING): ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲೇ ಬೇಕಾದದ್ದು

ಈ ಅಂಕಣ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ

ಸಂದೀಪ್ ಎಂಬ ಅಧ್ಯಯನಶೀಲ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯ ಪೋಷಕರು, ತಮ್ಮ ಮಗ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವಾರಗಳಿಂದ ತನ್ನ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರುವುದು, ತುಂಬ ಮೂಡ್​ಸ್ವಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಮುಖಿ ಆಗುತಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರು. ಅವನೊಡನೆ ಮಾತಾಡಿದಾಗ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ, ಸಂದೀಪ್ ಮೋಜಿಗಾಗಿ ಸೋಶಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ಒಂದರಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯವಾದ ಹುಡುಗಿಯೊಂದಿಗೆ ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ, ಅದರಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಆ ಹುಡುಗಿ ಅವನನ್ನು ಬ್ಲಾಕ್ ಮೇಲ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ ಎಂದು.

ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಹದಿಹರೆಯದವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಸಂದೇಶ ಸ್ವೀಕರಿಸಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಏಳರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಬೇರೊಬ್ಬರಿಗೆ ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಮಾಡಿರುತ್ತಾರೆ. ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಎನ್ನುವುದು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ (WhatsApp, Facebook, Instagram ಇತ್ಯಾದಿ), ಆಟಗಳು ಚಾಟ್ ವಿಂಡೋಗಳು, ಡೇಟಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಅಶ್ಲೀಲ(ನಗ್ನ ಅಥವಾ ಭಾಗಶಃ ನಗ್ನ ಫೋಟೋ/ವೀಡಿಯೊ) ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವುದು, ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಮಾಡುವುದು ಆಗಿರುತ್ತದೆ. ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಕೆಲವರಿಗೆ ತಮಾಷೆಯಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಇದು ಪ್ರಮುಖ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ/ಮಾನಸಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಅಪ್ರಾಪ್ತರಾಗಿದ್ದಾಗ ಅಥವಾ ಚಿತ್ರ/ವೀಡಿಯೊ ಲೈಂಗಿಕತೆಯು ಅಪ್ರಾಪ್ತರ ಒಪ್ಪಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದೆಯೋ ಕಳುಹಿಸುವುದು/ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಗೂ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಅದಲ್ಲದೆ ರಿವೆಂಜ್ ಪೋರ್ನ್, ಸೈಬರ್‌ಬುಲ್ಲಿಯಿಂಗ್, ಸೈಬರ್‌ಗ್ರೂಮಿಂಗ್, ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಾರ್ಶನ್ ಇತ್ಯಾದಿ ಸೈಬರ್‌ಕ್ರೈಮ್‌ಗಳಿಗೆ ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಚಿತ್ರಗಳು ಅಥವಾ ವೀಡಿಯೊಗಳು ಲೀಕಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪೋರ್ನ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಫೋರಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಆಗಬಹುದು.

ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್‌ಗೆ ಬಲಿಯಾಗುವುದರ ಹೊರತಾಗಿ, ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಮಕ್ಕಳ ಮತ್ತು ಹದಿಹರೆಯದವರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ನಡವಳಿಕೆಗಳ ಮೇಲೂ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಅದರ ಪ್ರಕಾರ  ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಮಾಡದವರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ಮಾಡುವವರು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥ ಭಾವನೆ, ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಆತಂಕದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಹಾಗೆಯೆ ಮಾದಕ ದ್ರವ್ಯಗಳು, ಮದ್ಯಪಾನ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಮತ್ತು/ಅಥವಾ ಅನೇಕ ಪಾಲುದಾರರೊಂದಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಗಮನಹರಿಸಬೇಕಾದ ಕೆಲವು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಯಾವುದೆಂದರೆ – ಆತಂಕ, ಖಿನ್ನತೆ, ಬಲವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಅಥವಾ ಮೊಬೈಲ್ ತಪಾಸಣೆಯ ನಂತರ ಅಥವಾ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಂಭೀರವಾದ ಮನಸ್ಥಿತಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಅಥವಾ ತನ್ನನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನ/ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಇತ್ಯಾದಿ. ಮಕ್ಕಳು ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ತೊಡಾಗಿಕ್ಕೊಳಲು ಅವರ ಹದಿಹರೆಯದ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು, ಕುತೂಹಲ, ತ್ವರಿತ ತೃಪ್ತಿ/ಮಜಾಕ್ಕಾಗಿ, ಅನಾಮಧೇಯತೆ ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರ ಒತ್ತಡ ಇತ್ಯಾದಿ ಆಗಿರಬಹುದು.

ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್ ತಡೆಯಲು ಪೋಷಕರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕ್ರಮಗಳು:-

  • ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್/ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ನಿಗಾ ಇರಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಅವರು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಅನ್ನು ಯಾವುದಕ್ಕೆ, ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ಸಮಯದವರೆಗೆ ಬಳಸಬಹುದು.
  • ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳದಿರುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಪೋಷಕರ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲದ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಅವರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಿ.
  • ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ ಅಥವಾ ಇತರರಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಅಶ್ಲೀಲ ವಿಷಯವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಿ.
  • ಲೈಂಗಿಕ ವಿಷಯಗಳು ಅವರಿಗೆ ಮುಜುಗರ ಮತ್ತು ಗೊಂದಲವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ವಯಸ್ಸಿನ ಪ್ರಕಾರ ಮುಕ್ತ ಸಂವಹನವನ್ನು ಹೊಂದಿರಿ ಮತ್ತು ಅನುಮಾನವಿದ್ದಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ಬಳಿಗೆ ಬರಲು ಅವರಿಗೆ ಹೇಳಿ.
  • ಅವರ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಮತ್ತು ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ ಅಥವಾ ಸುಳಿವುಗಳಿಗಾಗಿ ಅವರ ಮೊಬೈಲ್/ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಬಳಕೆಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅಂತಹ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆ 1930 ಅಥವಾ ಅವರ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ www.cybercrime.gov.in ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮೂಲಕ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ ಅಥವಾ ಮಕ್ಕಳ ಅಪರಾಧ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಎಫ್‌ಐಆರ್ ದಾಖಲಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಎಲ್ಲಾ ಸಂಭಾಷಣೆಗಳ ಮತ್ತು ಇತರ ಘಟನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಪಟ್ಟ ವಿವರಗಳ ಬ್ಯಾಕಪ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಅಪರಾಧಿಯನ್ನು ಅಪರಾಧಿ ಎಂದು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಪುರಾವೆಗಾಗಿ ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅಥವಾ ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಸಾಂತ್ವನಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಚಿಕಿತ್ಸಕರ ಸಹಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ(ಭಾರತದಲ್ಲಿ) ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಬಹುದು :

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 292-294 (ಅಶ್ಲೀಲ ವಸ್ತುಗಳ ವಿತರಣೆ ಅಥವಾ ಚಲಾವಣೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 354 (ಮಹಿಳೆಯ ಮೇಲೆ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಅವಳನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ನಮ್ರತೆಯನ್ನು ಆಕ್ರೋಶಗೊಳಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 354A-D (ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 406 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನಂಬಿಕೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್  419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 420 (ವಂಚನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424 (ಮಾಹಿತಿಯ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಹೊರತೆಗೆಯುವಿಕೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 499 (ಮಾನನಷ್ಟ), ಸೆಕ್ಷನ್ 500 (ಮಾನನಷ್ಟಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ವಿಭಾಗ 503 (ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತರುವ ಬೆದರಿಕೆಗಳು), ಸೆಕ್ಷನ್ 507 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಬೆದರಿಕೆ), ವಿಭಾಗ 509 (ಖಾಸಗಿತನ ಮತ್ತು ನಮ್ರತೆಗೆ ಅವಮಾನ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ 2000/08, ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ವಿಭಾಗ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾದ ಕಳ್ಳತನ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವಿಕೆ, ಡೇಟಾ ನಾಶ, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶ), ವಿಭಾಗ 66C (ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನ ಮತ್ತು ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೋಸದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಂಡ), ವಿಭಾಗ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ವಿಭಾಗ 66E (ಗೌಪ್ಯತೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆ), ವಿಭಾಗ 67 (ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಅಶ್ಲೀಲ ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವುದು), ವಿಭಾಗ 67A (ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಅಶ್ಲೀಲ ವಸ್ತುಗಳ ಪ್ರಕಟಣೆ).
  • ಮಹಿಳೆಯರ ಅಸಭ್ಯ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ (ನಿಷೇಧ) ಕಾಯಿದೆ, 1986 ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಅಪರಾಧಗಳಿಂದ ಮಕ್ಕಳ ರಕ್ಷಣೆ ಕಾಯಿದೆ, 2012 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳು.
ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಿಂಗ್

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ