CyberGrooming

ಸೈಬರ್‌ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್‌ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್: ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲೇ ಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು

ಈ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ನಾನು ಸೈಬರ್ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್‌ ಎಂಬ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾದದ ಬಗ್ಗೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದರಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ಇತರ ಪರಿಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇನೆ.

ಸುನಿತಾ, 9ನೇ ತರಗತಿಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ, ಮಾಡೆಲ್ ಆಗಬೇಕೆಂದು ಬಯಸಿ ತನ್ನ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್‌ನಂತಹ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು 18 ವರ್ಷದ ಸುಂದರ ರಾಹುಲ್‌ನಿಂದ ಸ್ನೇಹಿತರ ವಿನಂತಿಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅವರು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆ ಸ್ನೇಹಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ರಾಹುಲ್ ತಮ್ಮ ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸುನಿತಾ ಅವರ ಕೆಲವು ಪೋಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಹೊಗಳಿದರು ಹಾಗು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮಾಡೆಲ್ ಆಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ಕ್ರಮೇಣ ಅವರು ಸುನಿತಾಗೆ ತಮ್ಮ ಅಶ್ಲೀಲ ನಗ್ನ ಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಸುನಿತಾ ಅವರನ್ನು ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದರು, ಸುನಿತಾ ಕೂಡ ತನ್ನ ಕೆಲವು ನಗ್ನ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ರಾಹುಲ್ ಒಂದಿಗೆ ಶೇರ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು. ಸುನೀತಾಳ ಆಘಾತಕ್ಕೆ, ವಿನೋದದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾದದ್ದನ್ನು  ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಮೇಲ್ ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವುದು, ಆಕೆಯ ಪೋಷಕರ ಹಣಕಾಸಿನ ವಿವರಗಳಾದ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಮತ್ತು ಡೆಬಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್ ವಿವರಗಳು ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ರಾಹುಲ್‌ಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಂತಾದ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಯಿತು. ಸುನೀತಾ ಸೈಬರ್‌ಗ್ರೂಮಿಂಗ್‌ಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರು.

ಸೈಬರ್ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್ ಎಂದರೆ ಯಾರಾದರೂ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಯಸ್ಕರು) ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಸ್ನೇಹ ಬೆಳೆಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಅಥವಾ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಲೈಂಗಿಕ ನಿಂದನೆ, ಲೈಂಗಿಕ ಶೋಷಣೆ ಅಥವಾ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಭವಿಷ್ಯದ ಉದ್ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸೈಬರ್ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ಗುರಿಗಳೆಂದರೆ: ಮಗುವಿನಿಂದ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಗಳಿಸುವುದು, ಮಗುವಿನಿಂದ ನಿಕಟ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಲೈಂಗಿಕ ಸ್ವಭಾವದ ಲೈಂಗಿಕ ಸಂಭಾಷಣೆಗಳು, ಚಿತ್ರಗಳು ಅಥವಾ ವೀಡಿಯೊಗಳು) ಮತ್ತಷ್ಟು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲದ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಬೆದರಿಕೆ ಮತ್ತು ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಮೇಲ್ ಮಾಡಲು ಅದನ್ನು ಬಳಸುವುದಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಸೈಬರ್ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್ ಅನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು, ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳು:

  • ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಪರಿಚಿತರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಅಪಾಯಗಳ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ ಮತ್ತು ಅವರು ಅಸುರಕ್ಷಿತರೆಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ಬಳಿಗೆ ಬರಲು ಅವರನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಅವರು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಅನ್ನು ಯಾವಾಗ ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ಸಮಯದವರೆಗೆ ಬಳಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳದಿರುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ತಿಳಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿನ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಪೋಷಕರ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತವಲ್ಲದ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಅವರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಿ.
  • ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಸಂದೇಶಗಳು, ಚಿತ್ರಗಳು ಅಥವಾ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸಂವಹನಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ವರದಿ ಮಾಡುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ಮಗುವಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಿ.
  • ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಸದೆ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಮಾತನಾಡಿರುವ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಭೇಟಿಯಾಗಬಾರದು, ಮತ್ತು ಹಾಗೆ ಭೇಟಿ ಮಾಡ ಬೇಕಿದ್ದರೆ ನಿಮ್ಮ ಅಪ್ಪಣೆ ಪಡೆಯಲು ತಿಳಿಸಿ. .
  • ಸೈಬರ್ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಸೈಟ್‌ಗಳು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಗೇಮಿಂಗ್, ಸಂದೇಶ ಕಳುಹಿಸುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಡೇಟಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದಿರಲಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ತಿಳಿಸಿ.

ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಸೈಬರ್ ಗ್ರೂಮಿಂಗ್ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆ 1930 ಅಥವಾ ಅವರ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ www.cybercrime.gov.in ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮೂಲಕ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ ಅಥವಾ ಮಕ್ಕಳ ಅಪರಾಧ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಮತ್ತು ಎಫ್‌ಐಆರ್ ದಾಖಲಿಸಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಆ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಭಾಷಣೆಗಳ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಇತರ ವಿವರಗಳನ್ನು ಬ್ಯಾಕ್ಅಪ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಮಗು ಅಥವಾ ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಸಾಂತ್ವನಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಮೂಲಕ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಚಿಕಿತ್ಸಕರ ಸಹಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ(ಭಾರತದಲ್ಲಿ) ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಬಹುದು :

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 292-294 (ಅಶ್ಲೀಲ ವಸ್ತುಗಳ ವಿತರಣೆ ಅಥವಾ ಚಲಾವಣೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 354 (ಮಹಿಳೆಯ ಮೇಲೆ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಅವಳನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ನಮ್ರತೆಯನ್ನು ಆಕ್ರೋಶಗೊಳಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 354A-D (ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 406 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನಂಬಿಕೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್  419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 420 (ವಂಚನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424 (ಮಾಹಿತಿಯ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಹೊರತೆಗೆಯುವಿಕೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 499 (ಮಾನನಷ್ಟ), ಸೆಕ್ಷನ್ 500 (ಮಾನನಷ್ಟಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ), ವಿಭಾಗ 503 (ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತರುವ ಬೆದರಿಕೆಗಳು), ಸೆಕ್ಷನ್ 507 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಬೆದರಿಕೆ), ವಿಭಾಗ 509 (ಖಾಸಗಿತನ ಮತ್ತು ನಮ್ರತೆಗೆ ಅವಮಾನ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ 2000/08, ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ವಿಭಾಗ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾದ ಕಳ್ಳತನ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವಿಕೆ, ಡೇಟಾ ನಾಶ, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶ), ವಿಭಾಗ 66C (ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನ ಮತ್ತು ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೋಸದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಂಡ), ವಿಭಾಗ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ವಿಭಾಗ 66E (ಗೌಪ್ಯತೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆ), ವಿಭಾಗ 67 (ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಅಶ್ಲೀಲ ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವುದು), ವಿಭಾಗ 67A (ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಅಶ್ಲೀಲ ವಸ್ತುಗಳ ಪ್ರಕಟಣೆ).
  • ಮಹಿಳೆಯರ ಅಸಭ್ಯ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ (ನಿಷೇಧ) ಕಾಯಿದೆ, 1986 ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಅಪರಾಧಗಳಿಂದ ಮಕ್ಕಳ ರಕ್ಷಣೆ ಕಾಯಿದೆ, 2012 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಸೆಕ್ಷನ್ಗಳು.
ಗ್ರೂಮಿಂಗ್‌

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ