AePS

ಆಧಾರ್ ಎನೇಬಲ್ಡ್ ಪಾವತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ(ಎಇಪಿಎಸ್) ವಂಚನೆ – ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲೇ ಬೇಕಾದ ವಿಷಯ

ಈ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ನಾನು ಆಧಾರ್ ಎನೇಬಲ್ಡ್ ಪಾವತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ(ಎಇಪಿಎಸ್) ವಂಚನೆ ಎಂಬ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾದದ ಬಗ್ಗೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದರಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ಇತರ ಪರಿಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇನೆ.

ಸುಜಾತಾ ಅವರು ಸರ್ಕಾರಿ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಕಳೆದ ಸೋಮವಾರ ಅವರಿಗೆ ಅವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯಿಂದ 10000 ಮತ್ತು 36 ರೂಪಾಯಿಗಳ ಕಡಿತದ ಕುರಿತು 2 sms ಸಂದೇಶಗಳು ಬಂದವು. ಆ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ ತಾನು ಯಾವುದೇ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸಿರುವುದು ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಬಿಲ್ ಪಾವತಿಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿರುವುದು ಆಕೆಗೆ ನೆನಪಿರಲಿಲ್ಲ. ಖಾತೆಯ ಸ್ಟೇಟಮೆಂಟನ್ನು ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ, ವಿವರಣೆಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು ಎಇಪಿಎಸ್ ವಹಿವಾಟು ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯದು ಶುಲ್ಕ ಎಂದು ನಮೂದಿಸಿರುವುದನ್ನು ಅವಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಳು. ಅವಳಿಗೆ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಮಾಡಿದ ನೆನಪಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವಳು ಬೆಳಿಗ್ಗೆಯಿಂದ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲೇ ಇದ್ದಳು. ಬ್ಯಾಂಕ್ನಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಇದು ಎಇಪಿಎಸ್ ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಯಾರೋ ಆಕೆಯ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಆಧಾರ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆಧಾರ್ ಎನೇಬಲ್ಡ್ ಪಾವತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು(ಎಇಪಿಎಸ್ ಅಥವಾ AePS), ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದಿಂದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾದ ಸೇವೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಗದು ಹಿಂಪಡೆಯುವಿಕೆ, ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ವಿಚಾರಣೆ, ಮಿನಿ ಸ್ಟೇಟ್ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಯಂತಹ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿನ AePS ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಂದ ಶೋಷಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಕೆಳಗಿನ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಕೆದಾರರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಿಗೆ ಅನಧಿಕೃತ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿದೆ :

 • ಒನ್ ಟೈಮ್ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ಗಳ (OTPs) ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಬೈಪಾಸ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಕದಿಯಲು ಸೋರಿಕೆಯಾದ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ವಿವರಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು.
 • ಹೆಬ್ಬೆರಳಿನ ಗುರುತನ್ನು ಕದಿಯುವುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸಿಲಿಕಾನ್ ನಕಲಿ ಹೆಬ್ಬೆಟ್ಟಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮೋಸದ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ಬಳಸುವುದು.
 • ಅಸಮರ್ಪಕ ಗುರುತಿನ ಪರಿಶೀಲನೆ ಅಥವಾ ದೃಢೀಕರಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಂತಹ AePS ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಭದ್ರತಾ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ಗಳಲ್ಲಿನ ಅಂತರಗಳು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಮೋಸದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ.
 • AePS ಸಹ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗದಿರುವಿಕೆ, ಕಳಪೆ ಸಂಪರ್ಕ, ಕೆಲವು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಪಾಲುದಾರರ ದುರ್ಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರಣಗಳಿಂದಾಗಿ ವಹಿವಾಟು ವಿಫಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿದರೂ, ಗ್ರಾಹಕರ ಖಾತೆಗಳಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಡೆಬಿಟ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ನಾನು ಈ ಹಿಂದೆ ವಿವಿಧ ಆಧಾರ್ ವಂಚನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದೆ, ಅದನ್ನು ಓದಲು ನೀವು http://cybermithra.in/2023/04/18/aadhaar-kannada/ ಸಂದರ್ಶಿಸಿ.

ಎಇಪಿಎಸ್ ವಂಚನೆಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು:

 • ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಚೆಕ್ ಅನ್ನು ಆಧಾರ್ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ (www.uidai.gov.in) ಅಥವಾ mAadhaar ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನಲ್ಲಿ ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಪರಿಶೀಲನೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾದಾಗ ಅನ್ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ವಿವರಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ, ತೀರಾ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಫೋಟೋಕಾಪಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಮೇಲೆ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೆಯ ಕಾರಣವನ್ನು ನಮೂದಿಸಿ.
 • ಹೆಸರು, ವಯಸ್ಸು ಮತ್ತು ವಿಳಾಸ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ದಯವಿಟ್ಟು ಆಧಾರ್ ಬದಲಿಗೆ ಮತದಾರರ ಐಡಿ ಅಥವಾ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಬಳಸಿ.
 • ನಿಜವಾದ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ನ ಬದಲಿಗೆ ಮುಖವಾಡದ ಆಧಾರ್ (ಆಧಾರ್ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಮಾಸ್ಕ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ) ಅಥವಾ ವರ್ಚುವಲ್ ಆಧಾರ್ (ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಸಂಖ್ಯೆ) ಅನ್ನು ಒದಗಿಸಿ.
 • ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಲಾದ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟಿನ ಮೆಸೇಜ್ಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.
 • ನೀವು ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ (ಫಿಂಗರ್ ಪ್ರಿಂಟ್ ಅಥವಾ ಐರಿಸ್) ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಸಾಧನವು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಅಧಿಕಾರವಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.

ನೀವು ಎಇಪಿಎಸ್ ವಂಚನೆಯ ಬಲಿಪಶುವಾಗಿದ್ದರೆ:-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ. uidai.gov.in ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ mAadhaar ಆಪ್ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ಈ ಮೋಸದ ವಹಿವಾಟಿನ ಕುರಿತು ಬ್ಯಾಂಕ್ನಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಖಾತೆಗೆ ಎಇಪಿಎಸ್ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವನ್ನು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ(ಭಾರತದಲ್ಲಿ) ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ, ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಪ್ರಕಾರ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಕಾಯಿದೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

 • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 405/406(ಅಪರಾಧಿಕ ನಂಬಿಕೆ ದ್ರೋಹ), ಸೆಕ್ಷನ್ 415/416/417(ವಂಚನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 420 (ವಂಚನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424 (ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ).
 • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯ್ದೆ(IT Act ), 2000 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಅಥವಾ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಗೆ  ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವದಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷೆ ) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66E (ಗೌಪ್ಯತೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆ).
 • ಆಧಾರ್ ಕಾಯಿದೆ 2016, ಸೆಕ್ಷನ್ 36 – ಸೋಗು ಹಾಕುವಿಕೆಗೆ ದಂಡ, ಸೆಕ್ಷನ್ 37 – ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ದಂಡ ಅಥವಾ ಸೆಕ್ಷನ್ 40 – ಅನಧಿಕೃತ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಂಡ, 3 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಅಥವಾ ದಂಡ ರೂ. 10,000/1,00,000 ಅಥವಾ ಎರಡೂ ವಿಧಿಸಬಹುದು.
ಆಧಾರ್ ಎನೇಬಲ್ಡ್ ಪಾವತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ(ಎಇಪಿಎಸ್) ವಂಚನೆ – ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲೇ ಬೇಕಾದ ವಿಷಯ

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ