doxing

ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್: ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲೇ ಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು

ಈ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ನಾನು ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಎಂಬ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾದದ ಬಗ್ಗೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದರಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ಇತರ ಪರಿಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇನೆ.

ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ, ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹಮಾಸ್ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಗುಂಪು ಇಸ್ರೇಲ್ ಮೇಲೆ ರಾಕೆಟ್ಗಳ ಮೂಲಕ ದಾಳಿ ಮಾಡಿ ಶಿಶುಗಳು, ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಅಮಾಯಕರನ್ನು ಕೊಂದಿತು. ಅನೇಕರು ಇದನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಅಮೆರಿಕದ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಹಾರ್ವರ್ಡ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯ 34 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಗುಂಪುಗಳು ಇದಕ್ಕೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಇಸ್ರೇಲ್ ಮೇಲೆ ಆರೋಪವನ್ನು ಹಾಕಿದವು ಮತ್ತು ಹಮಾಸ್ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಕೃತ್ಯಗಳನ್ನು ಖಂಡಿಸಲಿಲ್ಲ. ಈ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದವರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪನಿ ಸಿಇಒಗಳು ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಬಿಲ್ ಬೋರ್ಡ್ ಟ್ರಕ್ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳು ಅಂತಹ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ ಗುಂಪಿಗೆ  ಭಾಗವಾಗಿರುವ ಈ ಜನರ ಪೂರ್ಣ ಹೆಸರು, ಮುಖಗಳು, ಅವರು ಏನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದವು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಸುರಕ್ಷತೆ, ಉದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಉಂಟಾಗಿವೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಕೃತ್ಯವು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧವಾಗಿದೆ. ಎಲೋನ್ ಮಸ್ಕ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಕೆಲವು ಬಾಲಿವುಡ್ ಮತ್ತು ಹಾಲಿವುಡ್ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಡಾಕ್ಸರ್ಗಳು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿ ಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಎಂದರೆ ಯಾರೊಬ್ಬರ ವಿಷಯವನ್ನು ಅವರ ಒಪ್ಪಿಗೆಯಿಲ್ಲದೆ ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಯಾರೊಬ್ಬರ ಅನಾಮಧೇಯ ನೈಜ ಗುರುತನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದು. ಇಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಬಲಿಪಶುವಿನ  ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅಥವಾ ಅವರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣದ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು. ಇದು ಬಲಿಪಶುವಿನ ಗೌಪ್ಯತೆಯ ಗಂಭೀರ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಇದು ತುಂಬಾ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಅಥವಾ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಲು ಅಪರಾಧಿಗಳು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಡಾಕ್ಸರ್ಗಳು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ನಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿರುವ ಬಲಿಪಶುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಅಲಿಯಾಸ್ ನ ಅಥವಾ ಮುಖವಾಡದ ಹಿಂದೆ ಇರುವ ನಿಜವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಆ ಸಣ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧದ ಉದ್ದೇಶವು ಅಸೂಯೆ, ಗೀಳು, ಸೇಡು, ದ್ವೇಷ, ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಬೆದರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಲಾಭಗಳಿಸುವಷ್ಟು ಸರಳವಾಗಿರಬಹುದು.

ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್‌ನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು :-

  • VPN ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ನಿಮ್ಮ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಡಾಕ್ಸರ್‌ಗಳಿಂದ ಮರೆಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಇರಿಸಿ ಅಥವಾ ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಪರಿಶೀಲನೆಯಿಲ್ಲದೆ ಅಪರಿಚಿತರ ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಸ್ವೀಕರಿಸಬೇಡಿ.
  • ನೀವು ಉಪಯೋಗಿಸುವ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ/ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಬಹು ಅಂಶದ ದೃಢೀಕರಣವನ್ನು ಎನೆಬಲ್ ಮಾಡಿ.
  • ನೀವು ಬಳಸದ ಆನ್ಲೈನ್ ಮತ್ತು ಆಫ್ಲೈನ್ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಧನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವೆಬ್ಸೈಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಹುದುಗಿರುವ ನಿಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ. ನೀವು ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು DeleteMe, PrivacyDuck, ಅಥವಾ Reputation Defender ನಂತಹ ಆನ್ಲೈನ್ ಸೇವೆ ಬಳಸಬಹುದು.
  • ನಿಮ್ಮ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಅಪರಿಚಿತರು ಕಳುಹಿಸುವ ಫಿಶಿಂಗ್ ಇಮೇಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಸಂದೇಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ.
  • ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಯೂಸರ್ ಐಡಿ, ಇಮೇಲ್ ವಿಳಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರೊಫೈಲ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ:-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ಅಂತಹ ವಂಚಕರು ಮತ್ತು ವಂಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಜಾಲತಾಣಕ್ಕೆ ದೂರು ನೀಡಿ. ಆ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ ಆದರೆ ಸಂಬಂದಿತ ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅಳಿಸಬೇಡಿ, ಅದನ್ನು ಅಪರಾಧಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪುರಾವೆಯಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಅಪರಿಚಿತರು ಕೊಟ್ಟ ಯಾವುದೇ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ನೀವು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಹೈಪರ್ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಒದಗಿಸಲಾದ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ, ಆ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಅನ್ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವನ್ನು ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರೀಸೆಟ್ ಅಥವಾ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ, ನಿಮ್ಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಾಲ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಹುಡುಕಲು ವಿಫಲವಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ಇಮೇಲ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ಖಾತೆಗಳ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ಗಳು/ಪಿನ್ಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು (ಭಾರತ):-

ನೀವು ಸಮೀಪದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಳೆಗಿನ ಸೆಕ್ಷನ್ ಅಡಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ:

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 354 ಎ ನಿಂದ ಡಿ (ಆನ್ಲೈನ್ ನಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ವಿರುದ್ಧದ ಅಪರಾಧಗಳು), ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424 (ಅಕ್ರಮವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 499 (ಮಾನಹಾನಿ), ಸೆಕ್ಷನ್ 500 (ಅಪಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ ), ಸೆಕ್ಷನ್ 503(ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತರುವ ಬೆದರಿಕೆಗಳು), ಸೆಕ್ಷನ್ 507(ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಬೆದರಿಕೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 509(ಖಾಸಗಿತನ ಮತ್ತು ನಮ್ರತೆಗೆ ಅವಮಾನ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವವರಿಗೆ ದಂಡ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ವಿಭಾಗ 67(ಅಶ್ಲೀಲ ವಿಷಯದ ಪ್ರಕಟಣೆ ಅಥವಾ ವಿತರಣೆಗೆ ದಂಡ), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 67A (ಪ್ರಕಟಣೆ, ಪ್ರಸರಣ, ಅಥವಾ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಸುಸ್ಪಷ್ಟ ವಿಷಯದ ವರ್ಗಾವಣೆಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವುದು).
  • ಅನೈತಿಕ ಸಂಚಾರ ತಡೆ ಕಾಯಿದೆ, 1956 ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಅಪರಾಧಗಳಿಂದ ಮಕ್ಕಳ ಸಂರಕ್ಷಣಾ (pocso-ಪೋಕ್ಸೋ), 2012 ಕಾಯ್ದೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಸೆಕ್ಷನ್ ಗಳು.

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ