Pig Butchering

Pig Butchering ಸೈಬರ್ ಹಗರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ

ಈ ಅಂಕಣ Pig Butchering ಎಂಬ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಐಟಿ ವೃತ್ತಿಪರರಾದ ಶ್ರೀ. ಪೀಟರ್ ಅವರಿಗೆ ತಮ್ಮ linkedin ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಪ್ರಕಾರ ಚಾರ್ಟರ್ಡ್ ಅಕೌಂಟೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಾದ ರಾಚೆಲ್ ಅವರಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ವಿನಂತಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು. ಜನರು ಕ್ರಿಪ್ಟೋದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಪೀಟರ್ ಕೇಳಿರುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಕುತೂಹಲದಿಂದ ರಾಚೆಲ್ ಅವರ ಅನುಭವದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರನ್ನು ವಿಚಾರಿಸಿದರು. ರಾಚೆಲ್ ತನ್ನ ಅದ್ಭುತ ಆದಾಯವನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪೀಟರ್ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಹೂಡಿಕೆ ಗುಂಪಿನ ತನ್ನ ಆಯ್ದ ಗಣ್ಯ ಗುಂಪಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಕೂಡ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಪೀಟರ್ ಸಮ್ಮತಿಸುತ್ತಾನರೆ ಮತ್ತು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ 10000 ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಅದು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ , ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದನ್ನು ನಿಜವಾಗಿ ನೋಡಲು ಲಾಭವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ರಾಚೆಲ್  ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮನವರಿಕೆಯಾದ ಪೀಟರ್ ಈಗ ತನ್ನ ಉಳಿತಾಯದ ಒಂದು ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಯನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಲಾಭವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ ಸಾದ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲಾ. ಆಗ ರಾಚೆಲ್‌ ಅನ್ನು ವಿಚಾರಿಸಿದಾಗ, ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊತ್ತವು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ, ನೀವು 20% ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ಜಮಾ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ, ಪೀಟರ್ 20 ಲಕ್ಷವನ್ನು ಠೇವಣಿ ಮಾಡಿದ ನಂತರವೂ ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ, ಅವರು ರಾಚೆಲ್‌ನೊಂದಿಗೆ ವಿಚಾರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ರಾಚೆಲ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವುದಿಲ್ಲಾ ಮತ್ತು ಅವರ ಯೂಸರ್ ಐಡಿ ಕೂಡ ಬ್ಲಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಪೀಟರ್ Pig Butchering ಸೈಬರ್ ಹಗರಣದ ಬಲಿಪಶು ಆಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ಮತ್ತೊಂದು ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ, ಐಟಿ ಸಲಹೆಗಾರ ಮುಸ್ತಫಾ ಗೆ ಏಜೆಂಟ್‌ ಒಬ್ಬನಿಂದ  ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಾಭದಾಯಕ ಸಾಗರೋತ್ತರ ಉದ್ಯೋಗದ ಆಫರ್‌ ಬರುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಅವರು ಏಜೆಂಟ್ ಮೂಲಕ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಏಜೆಂಟ್ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳವು ಮೈನ್ಮಾರ್‌ನಲ್ಲಿದೆ ಹಾಗಾಗಿ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಅವರನ್ನು ರಸ್ತೆಯ ಮೂಲಕ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಲಿ ಮುಸ್ತಫಾನ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟುಗೋಲು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೈಬರ್ ಸ್ಕ್ಯಾಮರ್‌ನಂತೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದಾಗ ಅವರನ್ನು ಥಳಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತವನ್ನು ಸಹ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಕೊಟ್ಟಿರುವ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸದಿದ್ದಾಗ, ಅವರನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಗ್ಯಾಂಗ್‌ಗೆ 10000 ಡಾಲರ್‌ಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ, ಬಿಡುಗಡೆಗಾಗಿ 15000 ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು. ಇದು Pig Butchering ಸೈಬರ್ ಹಗರಣದ ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಧವಾಗಿದೆ.

Pig Butchering ಹಗರಣ, ಮೊದಲು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ವಂಚಕರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಬಲಿಪಶುವಿನ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು (ಇಲ್ಲಿ ವಂಚಕರು ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಹಂದಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ) ಗಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮೊದಮೊದಲು ಲಾಭವನ್ನು ತೋರಿಸಿ (“ಅದನ್ನು ಕೊಬ್ಬಿಸಿ”) ಅಥವಾ ನಕಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಆಫರ್ ಆಮಿಷವೊಡ್ಡುತ್ತಾರೆ ನಂತರ ಅವರು ಹೊಂದಿರುವ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಲೂಟಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ವಂಚನೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕ್ರೂರವಾಗಿಸುವುದು ಏನೆಂದರೆ, ವಂಚನೆ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೂಡ ಸ್ವತಃ ಮತ್ತೊಂದು ರೀತಿಯ ಹಗರಣಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಒಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಒಂದರಲ್ಲೇ ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೇ ವಂಚನೆಯ ಮೊತ್ತವು ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಕೋಟಿಗಳನ್ನು ದಾಟಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಚೀನಾವು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ಹಗರಣದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಮುಖ ಶಿಸ್ತುಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತ್ತು, ಭಾರತವು ಈ ವಂಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೂಡಲೇ ಕ್ರಮ ಜರುಗಿಸಬೇಕು.

Pig Butchering ವಂಚನೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತೆಗೆದುಕ್ಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕ ಕ್ರಮಗಳು :-

  • ಅಪರಿಚಿತ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬರುವ ಎಲ್ಲಾ ಕರೆ/ಸಂದೇಶಗಳು/ಆಫರ್‌ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವಾಗಲೂ ‘ಶೂನ್ಯ ವಿಶ್ವಾಸ, ತಾಳ್ಮೆ  ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಣ’ ತತ್ವವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಇರಿಸಿ.
  • ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸದೆ ಬರುವ ಸ್ನೇಹಿತರ ವಿನಂತಿಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಬೇಡಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತರಿಂದ ಬರುವ ಹೈಪರ್‌ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಸಂದೇಶ/ಇಮೇಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸಲಾದ ಯಾವುದೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಡಿ.
  • ಸಾಗರೋತ್ತರ ಅಥವಾ ನಂಬಲು ಅಸಾಧ್ಯವಾದ ಆಫರ್ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತ ಧನಾತ್ಮಕ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಏಜೆಂಟ್‌ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ.
  • ದುರಾಸೆ ಬೇಡ. ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಕರೆನ್ಸಿಯಂತಹ ತ್ವರಿತ ಹಣಗಳಿಕೆಯ ಹೊಸ ಬಗೆಯ ಹೂಡಿಕೆ ಅವಕಾಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರು, ವಯಸ್ಸು ಅಥವಾ ವಿಳಾಸದ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಬದಲಿಗೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಅಥವಾ ವೋಟರ್ ಐಡಿ ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಕಾರ್ಡ್ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಅಪರಿಚಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ. ನೀವು ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ನೀವು ವರ್ಗಾಯಿಸಿದ ಮೊತ್ತದ ಡೆಬಿಟ್ ಫ್ರೀಜ್‌ಗಾಗಿ ವಿನಂತಿಸಿ. ನೀವು ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಕೂಡಲೆ ಆಧಾರ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಅಥವಾ mAadhaar ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವು ಮಾಲ್‌ವೇರ್ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವನ್ನು ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರಿಸೆಟ್ ಮಾಡಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ ದಾಖಲಿಸಬಹುದು :

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು 420 (ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ತಿಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 424(ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ (IT) ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಾಧನ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 65 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾ ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ , ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವುದಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ).
Pig Butchering

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ