ಮಹಿಳೆ

ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿ ನಡೆಸುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳು ಭಾಗ – 3

ಈ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ನಾನು ಮಹಿಳೆಯರ ವಿರುದ್ಧದ ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಟ್‌ಫಿಶಿಂಗ್ ಎಂಬ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿ ನಡೆಯುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದರಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ಇತರ ಪರಿಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇನೆ.

ಕಳೆದ ಎರಡು ವಾರದಿಂದ, ನಾನು ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ನಡೆಯುವ ವಿವಿಧ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದೇನೆ, ಇದುವರಗೆ ನಾನು ಸೈಬರ್ ಸ್ಟಾಕಿಂಗ್, ವೋಯರಿಸಂ, ರಿವೆಂಜ್ ಪೋರ್ನ್, ಸೈಬರ್ ಮಾನಹಾನಿ ಮತ್ತು ಸೈಬರ್ ಕಿರುಕುಳ ಎಂಬ ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲಾಗುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದೆ. ನನ್ನ ಹಿಂದಿನ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ, ಸೆಕ್ಸ್ಟಾರ್ಶನ್, ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ಗಳು ಮತ್ತು ಐಡೆಂಟಿಟಿ ಕಳ್ಳತನದ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದೇನೆ, ಅದನ್ನು ಓದಲು www.cybermithra.in ಸಂದರ್ಶಿಸಿ. ಈ ವಾರ, ನಾನು ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಟ್ ಫಿಶಿಂಗ್ ಎಂಬ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿ ನಡೆಯುವ  ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುತಿದ್ದೇನೆ.

ಮಹಿಳೆಯರ ವಿರುದ್ಧ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ:-

ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್(Doxxing) : ಡಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಎಂದರೆ ಯಾರೊಬ್ಬರ ವಿಷಯವನ್ನು ಅವರ ಒಪ್ಪಿಗೆಯಿಲ್ಲದೆ ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಯಾರೊಬ್ಬರ ಅನಾಮಧೇಯ ನೈಜ ಗುರುತನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದು. ಇಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಬಲಿಪಶುವಿನ  ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅಥವಾ ಅವರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣದ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು. ಇದು ಬಲಿಪಶುವಿನ ಗೌಪ್ಯತೆಯ ಗಂಭೀರ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಇದು ತುಂಬಾ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಅಥವಾ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಲು ಅಪರಾಧಿಗಳು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಡಾಕ್ಸರ್ಗಳು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ನಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿರುವ ಬಲಿಪಶುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಅಳಿಯಸಿ ನ ಅಥವಾ ಮುಖವಾಡದ ಹಿಂದೆ ಇರುವ ನಿಜವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಆ ಸಣ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧದ ಉದ್ದೇಶವು ಅಸೂಯೆ, ಗೀಳು, ಸೇಡು, ದ್ವೇಷ, ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಅವಮಾನಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಬೆದರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಲಾಭಗಳಿಸುವಷ್ಟು ಸರಳವಾಗಿರಬಹುದು.

ಕ್ಯಾಟ್‌ಫಿಶಿಂಗ್ : ಕ್ಯಾಟ್‌ಫಿಶಿಂಗ್ ಎನ್ನುವುದು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಮೋಸಗೊಳಿಸುವ ಚಟುವಟಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಾಮಾಜಿಕ ತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ನಕಲಿ ಗುರುತನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಾನೆ, ಅದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದುರುಪಯೋಗ, ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಇತರ ಲಾಭಗಳಿಗಾಗಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಬಲಿಪಶುವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಇದು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧದ (ನನ್ನ ಹಿಂದಿನ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ್ದೇನೆ) ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರಕರಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಇದನ್ನು ಡೇಟಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಮ್ಯಾಟ್ರಿಮೋನಿಯಲ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಣಯ ಹಗರಣಗಳಿಗೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ನಕಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜನರನ್ನು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಮೋಸಗೊಳಿಸಲು ಅಥವಾ ಪ್ರಣಯ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಅದನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ಅವರ ಗುರಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹದಿಹರೆಯದವರು, ಯುವತಿಯರು, ಮಾಜಿ ಗೆಳತಿಯರು ಅಥವಾ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧದ ಉದ್ದೇಶವು ಸ್ವಾಭಿಮಾನದ ಕೊರತೆ, ಅಸೂಯೆ, ಗೀಳು, ಸೇಡು, ದ್ವೇಷ ಅಥವಾ ಆರ್ಥಿಕ ಲಾಭಗಳಷ್ಟೇ ಇರಬಹುದು.

ಇಂತಹ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್ಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು :-

 • ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಇರಿಸಿ.
 • ಅವರ ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸದೆ ನಿಮಗೆ ಬರುವ ಸ್ನೇಹಿತ ವಿನಂತಿಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಬೇಡಿ.
 • ನೀವು ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವಿರಿ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಾಹಿನಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ, ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಿದರೆ ನೀವು ತಿಳಿದಿರುವ ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
 • ಉತ್ತಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಮತ್ತು ಫೈರ್ ವಾಲ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಅದನ್ನು ನವೀಕರಿಸುತ್ತೀರಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಠಿಕಾಣಿ ಯಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಾಹಿನಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ.
 • ಅಪರಿಚಿತರ ಸಂದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬೇಡಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಅನುಮಾನಿಸಿದರೆ ಅವರನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ.
 • ನೀವು ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲು ಒಬ್ಬರೇ ಹೋಗಬೇಡಿ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಸಭೆಯು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿರುವಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ.
 • ಯಾವಾಗಲೂ ಬಲವಾದ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತಿರಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ:-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ಅಂತಹ ವಂಚಕರು ಮತ್ತು ವಂಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಜಾಲತಾಣಕ್ಕೆ ದೂರು ನೀಡಿ. ಆ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ ಆದರೆ ಸಂಬಂದಿತ ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅಳಿಸಬೇಡಿ, ಅದನ್ನು ಅಪರಾಧಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪುರಾವೆಯಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಅಪರಿಚಿತರು ಕೊಟ್ಟ ಯಾವುದೇ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ನೀವು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಹೈಪರ್ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಒದಗಿಸಲಾದ QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ್ದರೆ, ಆ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಅನ್ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ಇಮೇಲ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ಖಾತೆಗಳ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ಗಳು/ಪಿನ್ಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವನ್ನು ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರೀಸೆಟ್ ಅಥವಾ ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ. ನಿಮ್ಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಾಲ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಹುಡುಕಲು ವಿಫಲವಾಗಬಹುದು.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು (ಭಾರತ):-

ನೀವು ಸಮೀಪದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಳೆಗಿನ ಸೆಕ್ಷನ್ ಅಡಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ:

 • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 354 ಎ ನಿಂದ ಡಿ (ಆನ್ಲೈನ್ ನಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ವಿರುದ್ಧದ ಅಪರಾಧಗಳು), ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424 (ಅಕ್ರಮವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 499 (ಮಾನಹಾನಿ), ಸೆಕ್ಷನ್ 500 (ಅಪಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ ), ಸೆಕ್ಷನ್ 503(ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತರುವ ಬೆದರಿಕೆಗಳು), ಸೆಕ್ಷನ್ 507(ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಬೆದರಿಕೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 509(ಖಾಸಗಿತನ ಮತ್ತು ನಮ್ರತೆಗೆ ಅವಮಾನ).
 • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವವರಿಗೆ ದಂಡ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ವಿಭಾಗ 67(ಅಶ್ಲೀಲ ವಿಷಯದ ಪ್ರಕಟಣೆ ಅಥವಾ ವಿತರಣೆಗೆ ದಂಡ), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 67A (ಪ್ರಕಟಣೆ, ಪ್ರಸರಣ, ಅಥವಾ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಸುಸ್ಪಷ್ಟ ವಿಷಯದ ವರ್ಗಾವಣೆಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವುದು).
 • ಅನೈತಿಕ ಸಂಚಾರ ತಡೆ ಕಾಯಿದೆ, 1956 ಮತ್ತು ಲೈಂಗಿಕ ಅಪರಾಧಗಳಿಂದ ಮಕ್ಕಳ ಸಂರಕ್ಷಣಾ (pocso-ಪೋಕ್ಸೋ), 2012 ಕಾಯ್ದೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಸೆಕ್ಷನ್ ಗಳು.

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ