IoT

IoT ಅಥವಾ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಡೆಯುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರದಿಂದಿರಿ

ಈ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ನಾನು IoT ಅಥವಾ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಡೆಯುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಿದ್ದೇನೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅದರಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ಇತರ ಪರಿಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇನೆ.

ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್ ಆಗಿರುವ ಶ್ರೀ. ಶರ್ಮಾ ಅವರು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಡೋರ್ ಲಾಕ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಹಲವಾರು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಹೋಮ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಅವರು 10 ದಿನಗಳ ವಿದೇಶಿ ಪ್ರವಾಸದಿಂದ ಹಿಂದಿರುಗಿದಾಗ ಅವರ ಮನೆ ಕಳ್ಳತನವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸರ ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್‌ಗಳು ಅವರ ಮನೆಯ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಲಾಕ್‌ಗಳು, ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಾಧನಗಳು ಮತ್ತು ವೈಫೈ ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಶರ್ಮ ಅವರ ಸಂಭಾಷಣೆಯನ್ನು ಆಲಿಸಿ ಮನೆಯನ್ನು ಅವರು ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ಹೋದಾಗ ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದ್ದರು.

ಮತ್ತೊಂದು ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ, ಮಿಸ್. ಲಲಿತಾ ಅವರು ಲಕ್ಕಿ ಡಿಪ್ ಉಡುಗೊರೆಯಾಗಿ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಶಾಂಪೂ ಡಿಸ್ಪೆನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ಅಂಚೆ ಮೂಲಕ ಪಡೆದರು. ಅವರು ಅದನ್ನು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ತನ್ನ ಬಾತ್ರೂಮ್ನಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡರು, ಅದಾದ ಒಂದೆರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ತನ್ನ ನಗ್ನ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಸುಲಿಗೆ ಸಂದೇಶದೊಂದಿಗೆ ವಾಟ್ಸಾಪ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ ಖಾತೆಗೆ 50000 ಅನ್ನು ಕೂಡಲೇ ವರ್ಗಾಯಿಸದಿದ್ದರೆ, ಅವರ ನಗ್ನ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ವೈರಲ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಮತ್ತೊಂದು ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ, ಸಿಸಿಟಿವಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಜನರ ಚಲನವಲನಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಬಳಸಿ  ಸಂಪಾದಿಸಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ನಂತರ ವಿವಿಧ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಯಿತು.

ಮೇಲಿನ ಘಟನೆಗಳು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಅಥವಾ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಆಫ್ ಥಿಂಗ್ಸ್ (IoT) ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮಾಡಿದ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ. ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಅಥವಾ IoT ಸಾಧನಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗುತ್ತಿವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಅಗ್ಗವಾಗುತ್ತಿವೆ, ಸುಲಭವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿವೆ ಮತ್ತು ಅವು ನಮಗೆ ನಮ್ಯತೆ, ಸೌಕರ್ಯ, ಹೊಸತನ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, IoT ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಡೆಸುವ ಸೈಬರ್‌ಕ್ರೈಮ್‌ಗಳು ಅಗಾಧವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು 2022 ಕ್ಕಿಂತ 2023 ರಲ್ಲಿ 300% ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ, ಈ ನಡುವೆ ನಾವು ಬಳಸುವ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಧನಗಳು IoT ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ ಈ ಅಪರಾಧದ ಪ್ರಮಾಣವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಜನರ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ, ತಾಂತ್ರಿಕ ಜ್ಞಾನದ ಕೊರತೆ, ಸೋಮಾರಿತನ ಮತ್ತು ಅಜ್ಞಾನವನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ವಿಚಿತ್ರವಾದ ಸತ್ಯವೆಂದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಯದೆ ನಿಮ್ಮನ್ನೆ ಲೂಟಿ ಮಾಡಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

IoT ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳು :-

  • ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಸಾಧನಗಳ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಆಲ್ಫಾನ್ಯೂಮರಿಕ್ ಅಥವಾ ಕನಿಷ್ಠ 8 ಅಂಕಿಯ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಮತ್ತು ಫೈರ್‌ವಾಲ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಿ, ಯಾಕೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಎಲ್ಲ IoT ಸಾಧನಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು.
  • ಹೆಸರಾಂತ ಅಥವಾ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್‌ಗಳ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಅಥವಾ IoT ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಖರೀದಿಸಿ ಮತ್ತು ಬಳಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಅಥವಾ IoT ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಇತ್ತೀಚಿನ ಭದ್ರತಾ ಪ್ಯಾಚ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ನವೀಕರಿಸಿ.
  • ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಆಲ್ಫಾನ್ಯೂಮರಿಕ್ ಅಥವಾ ಕನಿಷ್ಠ 10 ಅಂಕಿಯ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್‌ನೊಂದಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ವೈಫೈ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಅನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತಗೊಳಿಸಿ.
  • ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಇತರ ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ಅನಧಿಕೃತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ತಡೆಯಲು IoT ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ರಚಿಸಿ.
  • IoT ಸಾಧನವು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರೆ ಬಹು ಅಂಶದ ದೃಢೀಕರಣವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಬಳಸಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ವೈಫೈ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಬದಲಾಯಿಸಿ ಮತ್ತು ಮಾಲ್‌ವೇರ್ ಸೋಂಕನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುವವರೆಗೆ ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದ ಸಾಧನವನ್ನು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿ ಅಥವಾ ಬದಲಾಯಿಸಿ. ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದ ಸಾಧನದ ತಯಾರಕರೊಂದಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಂಚನೆಯು ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದಾಗಿದ್ದರೆ ನೀವು ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ ದಾಖಲಿಸಬಹುದು :

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು 420 (ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ತಿಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 424(ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 441 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ).
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ (IT) ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಾಧನ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 65 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾ ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ , ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವುದಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ).
IoT

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ