Aadhaar-SIM

ಹೊಸ ಆಧಾರ್-ಸಿಮ್ ಹಗರಣ : ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲೇಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು

ಈ ಅಂಕಣ ಆಧಾರ್-ಸಿಮ್ ಉಪಯೋಗಿಸಿ ನಡೆಸುವ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಇತರ ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ

ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೂರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಚಲನಚಿತ್ರ ನಟಿ ಮಾನ್ಯತಾ ಅವರಿಗೆ TRAI (ಟೆಲಿಕಾಂ ರೆಗ್ಯುಲೇಟರಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ) ನಿಂದ “ತಮ್ಮ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗುವುದು, ವಿವರಕ್ಕಾಗಿ ಈ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ” ಎಂದು ಸಂದೇಶವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಆಕೆ ಆ ನಂಬರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದಾಗ, ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಖರೀದಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಸಿಮ್ನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬೆದರಿಕೆ ಮತ್ತು ಅಶ್ಲೀಲ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಎಫ್ಐಆರ್ ದಾಖಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ. ಸಂಬಂಧಿತ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ, ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಖರೀದಿಸಲು ತನ್ನ ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ, ಆಕೆ ತಾನು ಎಂದಿಗೂ ಮುಂಬೈಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮನವಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ತಪಾಸಣೆಯಲ್ಲಿ ತಾನು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ದುರುಪಯೋಗ ಮತ್ತು ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಆಕೆಗೆ ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ.

  ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕ್, ಹೋಟೆಲ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಹಲವಾರು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಗುರುತಿನ ಚೀಟಿಯಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡಿನ ಪ್ರಿಂಟ್ಔಟ್ ಅಥವಾ ಫೋಟೊಕಾಪಿ ಅಥವಾ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಅದನ್ನು ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಮಧ್ಯವರ್ತಿ ಅಥವಾ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಮೂಲಕ ಕದಿಯುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅಥವಾ ಹಲವಾರು ಇತರ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ನಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಮಾಹಿತಿ ಅಥವಾ ಫೋಟೋಕಾಪಿಗಳನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ವಿವರಗಳನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿವಿಧ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಈ ಹಿಂದೆ ವಿವರವಾಗಿ ಬರೆದಿದ್ದೇನೆ, ದಯವಿಟ್ಟು ಅವುಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ನನ್ನ ವಿವಿದ ಆಧಾರ್ ಬಳಸಿ ನಡೆಸುವ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿರುವ ಅಂಕಣವನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿ..

ಈ ವಂಚನೆಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ, ಒಂದು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಪ್ರಿಂಟ್ಔಟ್ ಅಥವಾ ಫೋಟೊಕಾಪಿ ಅಥವಾ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾದ ಕಾಳಜಿ ಅಥವಾ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿಲ್ಲದೆ ಅಪರಿಚಿತರಿಗೆ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು/ಏಜೆಂಟ್ಗಳ ಪರಿಶೀಲನೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ, ಬೇಜವಾಬ್ದಾರಿತನ, ಸೋಮಾರಿತನ ಮತ್ತು ಉದಾಸೀನತೆ,  ಈ ವಂಚನೆಯಲ್ಲಿ ಒಳಗಿನ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ಪಾತ್ರವು ಇರಬಹುದು. ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಶ್ರೇಣಿ-3 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಏಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲನೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುವುದಿಲ್ಲವೊ ಅಂತಹ ಕೆಲವು ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಇಂತಹ ಆಧಾರ್-ಸಿಮ್ ವಂಚನೆಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ಕ್ರಮಗಳು :-

  • ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಪ್ರಿಂಟ್ಔಟ್ ಅಥವಾ ಫೋಟೊಕಾಪಿ ಅಥವಾ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ, ಹಾಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದರೆ ನೀವು ಆಧಾರ್ ಪ್ರತಿಯಲ್ಲಿ ದಿನಾಂಕ ಮತ್ತು ನೀಡಿದ ಕಾರಣವನ್ನು ನಮೂದಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರು, ವಯಸ್ಸು ಅಥವಾ ವಿಳಾಸದ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ಆಧಾರ್ ಬದಲಿಗೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಅಥವಾ ವೋಟರ್ ಐಡಿ ಬಳಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಆಧಾರ್ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅಥವಾ mAadhaar ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಅದನ್ನು ಬಳಸಲು ಬಯಸಿದಾಗ ಅನ್ಬ್ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ.
  • sancharsaathi (https://sancharsaathi.gov.in/) ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾದ ಯಾವುದೇ ಬಳಕೆಯಾಗದ ಅಥವಾ ಗುರುತಿಸದ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್, sms ಅಥವಾ ಕರೆಗಳ ಆಟೋಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು, ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ನಲ್ಲಿ *#21# ಅನ್ನು ಡಯಲ್ ಮಾಡಿ, ಹೌದಾದರೆ ಆಟೊಫಾರ್ವರ್ಡಿಂಗ್ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು *#002*# ಅನ್ನು ಡಯಲ್ ಮಾಡಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ನಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಮತ್ತು ಫೈರ್ವಾಲ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ಆಧಾರ್-ಸಿಮ್ ವಂಚನೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಆಧಾರ್ ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅಥವಾ mAadhaar ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನಲ್ಲಿ ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ದುರುಪಯೋಗದ ಬಗ್ಗೆ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. sanchaarsathi ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾದ ಅಪರಿಚಿತ ಅಥವಾ ಬಳಕೆಯಾಗದ SIM ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ. ಸೂಕ್ತ ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಸದೆ ವಂಚನೆಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದ ಸರಕಾರಿ ಅಥವಾ ಇತರೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿ ಮತ್ತು  ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು ಪರಿಹಾರಗಳು :-

ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸೈಬರ್ ಅಥವಾ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ನೀವು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕಾನೂನು ವಿಭಾಗಗಳು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಪ್ರಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಸೂಚಿಸಿದ ಸೆಕ್ಷನ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

  • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC), ಸೆಕ್ಷನ್ 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ) ಮತ್ತು 420 (ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ತಿಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 463/464/465 (ಸುಳ್ಳು ದಾಖಲೆ ಅಥವಾ ಸುಳ್ಳು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮಾಡಿ , ಫೋರ್ಜರಿ), ಸೆಕ್ಷನ್ 499 (ಮಾನಹಾನಿ) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 500 (ಅಪಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ )
  • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗೆ ಗರಿಷ್ಠ 3 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಅಥವಾ 5 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳ ದಂಡ ಅಥವಾ ಎರಡನ್ನೂ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಯಾರಾದರೂ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ 3 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು 3 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳವರೆಗೆ ದಂಡ) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ).
  • ಆಧಾರ್ ಕಾಯಿದೆ 2016 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 36 – ಸೋಗು ಹಾಕುವಿಕೆಗೆ ದಂಡ, ಸೆಕ್ಷನ್ 37 – ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ದಂಡ ಅಥವಾ ಸೆಕ್ಷನ್ 40 – ಘಟಕ ಅಥವಾ ಆಫ್‌ಲೈನ್ ಪರಿಶೀಲನೆ-ಕೋರುವ ಘಟಕವನ್ನು ವಿನಂತಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅನಧಿಕೃತ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಂಡ, 3 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಅಥವಾ ರೂ.10,000/1,00,000 ಅಥವಾ ಎರಡೂ.
ಆಧಾರ್-ಸಿಮ್

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ