courier

ಹೊಸ ಬಗೆಯ ಕೊರಿಯರ್ ಸೈಬರ್ ಸ್ಕ್ಯಾಮ್

ಈ ಅಂಕಣ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಕೊರಿಯರ್ ವಂಚನೆಗಳ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕೊರಿಯರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ, ಅನೇಕ ಜನರು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅದನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಕೊರಿಯರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ತಲುಪಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಿರಬಹುದು. ಈ ಕುರಿತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಕೆಲವು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ನೋಡೋಣ:

 • ಹೊಸದಿಲ್ಲಿಯ ವೈದ್ಯೆಯೊಬ್ಬರಿಂದ ಅವರ ಫೆಡೆಕ್ಸ್ ಪಾರ್ಸೆಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಇದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿ 4.5 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಲೂಟಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
 • ಐಐಎಸ್‌ಸಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಪಿಎಚ್‌ಡಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯೊಬ್ಬನ ಕೊರಿಯರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಕ್ರಮ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ ಎಂಬ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ 1.35 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ವಂಚಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ, ಕೊರಿಯರ್ ಪಾರ್ಸೆಲ್ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಗುಜರಾತ್ ಮಹಿಳೆಗೆ 5 ರೂಪಾಯಿ ಪಾವತಿಸಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು ಆದರೆ ಪಾವತಿಯಾದ ಮೇಲೆ ಅವಳು 1.3 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿಳು.

ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸುದ್ದಿಗಳು ಕೊರಿಯರ್ ಅನ್ನು ಮಾಧ್ಯಮವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಮಾಡುವ ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. ಇಲ್ಲಿ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ಭಯ, ಕಾನೂನಿನ ಅಜ್ಞಾನ, ಮುಗ್ಧತೆ ಮತ್ತು ತಾವು ಬುದ್ಧಿವಂತರು ಮತ್ತು ತಮ್ಮನ್ನು ವಂಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಅಹಂಕಾರವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಕೊರಿಯರ್ ಅನ್ನು ಮಾಧ್ಯಮವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಜನರನ್ನು ಹೇಗೆ ವಂಚಿಸುತ್ತಾರೆ :-

 • ಒಂದು ದಿನ ನಿಮಗೆ ಕರೆ ಬರುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಫೆಡ್‌ಎಕ್ಸ್ ಅಥವಾ ಬೇರೆ ಕಂಪನಿಯ ಕೊರಿಯರ್ ನಲ್ಲಿ ಡ್ರಗ್ಸ್ ಅಥವಾ ಇತರ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಾರಣ ಅದನ್ನು ಕಸ್ಟಮ್ಸ್ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ನೀವು ಯಾವುದೇ ಕೊರಿಯರ್ ಕಳುಹಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಳಿದಾಗ, ಇನ್ನೊಂದು ಕಡೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೊರಿಯರ್ ಅನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಬುಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಲಗತ್ತಿಸಲಾಗಿದೆ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಡೇಟಾ ಸೋರಿಕೆಯಿಂದ ಅಥವಾ ನೀವು ದೃಢೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಒದಗಿಸಿದ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ಪಡೆಯಲಾಗಿರುತ್ತದೆ) ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರೇ ನಿಮ್ಮ ಕರೆಯನ್ನು ಮುಂದಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಿಗಾಗಿ ನಕಲಿ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗೆ  ವರ್ಗಾವಣೆ ಮಾಡಲಾಗುವುದು, ಅವರು ಕರೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಎಫ್‌ಐಆರ್ ಅನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ದಾಖಲಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅವರು ಮನಿ ಲಾಂಡರಿಂಗ್ ಸಹ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಆದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿವರಗಳು, ಇತ್ತೀಚಿನ ವಹಿವಾಟು ಹೇಳಿಕೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳುತ್ತಾರೆ . ಅವರು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೆದರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಹೆದರಿ ಸಿದ್ಧರಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಅವರು ಅರಿತುಕೊಂಡ ನಂತರ ಅವರು ಎಫ್ಐಆರ್ ಅನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಖಾತೆಗೆ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಇತ್ಯರ್ಥಗೊಳಿಸಿ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಬಹುದಾದರೆ, ಅವರು ನಕಲಿ ಸಿಬಿಐ, ಇಡಿ ಅಥವಾ ಆರ್‌ಬಿಐ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಕರೆಯಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೆದರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಮೇಲಿನ ದೆಹಲಿ ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.
 • ಕೊರಿಯರ್ ವ್ಯಕ್ತಿ ನಿಮಗೆ ಕರೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೊರಿಯರ್ ತಲುಪಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ವಿಳಾಸವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಕೊರಿಯರ್ ಶುಲ್ಕದಲ್ಲಿ 5 ರೂಪಾಯಿಗಳ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಪಾವತಿಸಿದ ನಂತರ ಕೊರಿಯರ್ ಅನ್ನು ತಲುಪಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ವಿಳಾಸ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ, ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಎರಡನೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಕೇವಲ 5 ರೂಪಾಯಿ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿ ಪಾವತಿಸಲು ಒಪ್ಪುತ್ತೀರಿ, ನಂತರ ಅವರು ನಿಮಗೆ ಒಂದು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಅಥವಾ QR ಕೋಡ್(ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ನನ್ನ QR ಕೋಡ್ ವಂಚನೆಗಳು ಅಂಕಣವನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿ) ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ಹೈಪರ್‌ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಲು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನದಲ್ಲಿ ಮಾಲ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಡೇಟಾ ಕದಿಯಲು ಹ್ಯಾಕರ್‌ಗೆ ಬ್ಯಾಕ್‌ಚಾನಲ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಅದು ಕೀಲಾಗರ್ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ನಂತರ ನೀವು ನಮೂದಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಕೀಗಳನ್ನು ಹ್ಯಾಕರ್‌ಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತದೆ (ಇದರಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬಳಕೆದಾರ ಐಡಿ ಮತ್ತು ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರೆ ಖಾಸಗಿ ಮಾಹಿತಿ ಇರಬಹುದು), ವಂಚಕರು ಅದನ್ನು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

ಅಂತಹ ವಂಚನೆಗಳಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು:-

 • ಎಲ್ಲಾ ಡಿಜಿಟಲ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ‘ತಾಳ್ಮೆ, ಶೂನ್ಯ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಣ’ ತತ್ವವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಕಾರ್ಡ್‌ನ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ, ನೀವು ನೀಡಬೇಕಾದರೆ ನಿಮ್ಮ ಹೆಸರು, ವಯಸ್ಸು ಅಥವಾ ವಿಳಾಸದ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಬದಲಿಗೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಅಥವಾ ವೋಟರ್ ಐಡಿ ಬಳಸಿ.
 • ಅಪರಿಚಿತ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬರುವ ಯಾವುದೇ ಸಂದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಹೈಪರ್‌ಲಿಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ
 • Apks ಆಗಿ ಪಡೆದ ಯಾವುದೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಡಿ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ರೇಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ Google Playstore ಅಥವಾ Apple ಸ್ಟೋರ್‌ನಿಂದ ಮಾತ್ರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ.
 • ಉತ್ತಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸುತ್ತಿರಿ.
 • QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೇಳುವ ಅಪರಿಚಿತರಿಗೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿ.
 • ಅಧಿಕೃತ ಮೂಲದಿಂದ ಬಂದ ಹೊರತು ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಗೌಪ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ನಮೂದಿಸಬೇಡಿ.

ನೀವು ವಂಚನೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರೆ:-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ನೀವು ಯಾರೊಂದಿಗಾದರೂ ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, uidai.gov.in ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ. ಘಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಆಯಾ ಕೊರಿಯರ್ ಕಂಪನಿಗೆ ದೂರು ನೀಡಿ. ಮಾಲ್ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಾಧನವನ್ನು ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅಥವಾ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರಿಸೆಟ್  ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಖಾತೆಗಳ ಮತ್ತು ಇಮೇಲ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ಖಾತೆಗಳ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪಿನ್‌ಗಳು ಬದಲಾಯಿಸಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕಾನೂನು(ಭಾರತೀಯ) ಪರಿಹಾರಗಳು:-

ನೀವು ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಕೆಳಗಿನಂತೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

 • ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ (IPC) ಸೆಕ್ಷನ್ 419 (ಸೋಗು ಹಾಕುವ  ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), 420 (ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ತಿಯ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು), 464 (ಸುಳ್ಳು ದಾಖಲೆ ಅಥವಾ ಸುಳ್ಳು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮಾಡುವುದು) ಮತ್ತು 465 (ನಕಲಿಗಾಗಿ ಶಿಕ್ಷೆ)
 • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ(IT) ಕಾಯಿದೆ 2000/08 ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ವಿಭಾಗ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು), ವಿಭಾಗ 66C (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಅನಧಿಕೃತ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಂಡ) ಮತ್ತು ವಿಭಾಗ 66ಡಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅದಕ್ಕೆ ಶಿಕ್ಷೆ.
ಕೊರಿಯರ್
ಹೊಸ ಬಗೆಯ ಕೊರಿಯರ್ ಸೈಬರ್ ಸ್ಕ್ಯಾಮ್

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ