Drones

ಎಚ್ಚರ ! ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ

ಈ ಅಂಕಣ ಹೊಸ ಡ್ರೋನ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಡೆಸುವ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಇತರ ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು ಅಗ್ಗವಾಗಿವೆ, ಸುಲಭವಾಗಿ ಸಿಗುತ್ತಿವೆ, ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸರಳವಾಗಿವೆ, ಶಕ್ತಿಯುತ, ನಿಶ್ಯಬ್ದ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮ್ ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದೆ, ಇದು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಗೌಪ್ಯವಾಗಿ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಡ್ರೋನ್ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಹಾರುವ ಯಂತ್ರವಾಗಿದ್ದು, ವೈಮಾನಿಕ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ, ವಿನೋದ, ವಸ್ತುಗಳ ಡಿಲಿವರಿ, ಹುಡುಕಾಟ ಮತ್ತು ಸಹಾಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು, ಕೀಟನಾಶಕಗಳ ಸಿಂಪರಣೆ, ಜಾನುವಾರು ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರದ ಸಂಚಾರ ದಟ್ಟಣೆ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಡ್ರೋನ್‌ ಬಳಕೆ ಶುರುವಾಗಿದೆ.

ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ರಿಮೋಟ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಮೂಲಕ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ UAV (ಮಾನವರಹಿತ ವೈಮಾನಿಕ ವಾಹನಗಳು) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ, ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು ದುರುದ್ದೇಶಪೂರಿತ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸೂಕ್ತವಾದ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳು ಕ್ರಿಮಿನಲ್, ವಿಮಾನ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಿದ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ನಡುವೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯ ಪದರವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಡ್ರೋನ್ ಜೊತೆಗೆ ರಾಸ್ಬೆರಿ ಪೈ (ಸಣ್ಣ ಸಿಂಗಲ್ ಬೋರ್ಡ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್), ಕ್ಯಾಮೆರಾ, ಮೊಬೈಲ್ ಬ್ಯಾಟರಿ, ಮೆಮೊರಿಕಾರ್ಡ್ ಮತ್ತು ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ರೂಟರ್ ಬಳಸಿ ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್, ಮ್ಯಾನ್ ಇನ್ ದಿ ಮಿಡಲ್(ಡೇಟಾ ಕದ್ದುಕೇಳಲು) ಅಟ್ಯಾಕ್‌, ವೋಯರಿಸಂ ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಾರ್ಶನ್ (ಸೈಬರ್ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಮೇಲ್) ನಂತಹ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಬೇಕಾಗಿರುವುದು. .  

ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ :-

 • ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಜನರು ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಮೌಸ್ ಮತ್ತು ಕೀಬೋರ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ, ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಅಡಾಪ್ಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ದುರ್ಬಲತೆಗಳು ಅಥವಾ ದೋಷಗಳನ್ನು, “ಮೌಸ್‌ಜಾಕಿಂಗ್” ಎಂಬ ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬಳಸಿ ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರಿನಿಂದ ಮಾಹಿತಿ ಕದಿಯುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಕಚೇರಿ ಅಥವಾ ಮನೆಯ ಬಳಿ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಓಡಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಉಪಕರಣಗಳು ನಿಮ್ಮ ಅಸುರಕ್ಷಿತ ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಅಡಾಪ್ಟರ್ ಮೂಲಕ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಅನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಲವೇ ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಬಲಿಪಶುವಿನ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಹಾಗೆ ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ಒಮ್ಮೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ನಂತರ ಆ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮ್  ಹ್ಯಾಕರ್‌ಗಳಿಗೆ ಬ್ಯಾಕ್‌ಡೋರ್ ಚಾನಲ್ ಅನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿ ಕದಿಯಲು ಅನುವು ಮಾಡಿ ಕೊಡುತ್ತದೆ.
 • ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಬಲಿಪಶುವಿನ ಮಲಗುವ ಕೋಣೆ ಅಥವಾ ಸ್ನಾನಗೃಹದಂತಹ ಖಾಸಗಿ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಡ್ರೋನ್ ಅನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿಯದಂತೆ ಜನರ ಅಥವಾ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ವೀಡಿಯೊ ಅಥವಾ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ತೆಗೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಬಲಿಪಶುಗಳಿಗೆ ಸೆಕ್ಸ್‌ಟಾರ್ಶನ್ (ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಈ ಹಿಂದೆ ವಿವರವಾಗಿ ಅಂಕಣ ಬರೆದಿದ್ದೆ) ಅಥವಾ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಮೇಲ್ ಮಾಡಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಂದ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು :-

 • ಸಾದ್ಯವಾದರೆ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸದಿರಿವುದು ಉತ್ತಮ, ಅದರ ಬದಲು ವೈರ್ಡ್ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ.
 • ಕೇವಲ ಎನ್ಕೆರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವ ಮತ್ತು ದೃಢೀಕರಣವನ್ನು ಬಳಸುವ ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಅಡಾಪ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ.
 • ಉತ್ತಮ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಮತ್ತು ಫೈರ್‌ವಾಲ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸುತ್ತಿರಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಇತ್ತೀಚಿನ ಭದ್ರತಾ ಪ್ಯಾಚ್‌ಗಳು ಅಥವಾ ನವೀಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ನವೀಕರಿಸಿ.
 • ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಿಂದ ದೂರ ಹೋದಾಗ ಯಾವಾಗಲೂ ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ ಹೈಬರ್ನೇಟ್ ಮಾಡಿ.
 • ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬಹುದಾದ ಸಾಧನಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ತಿಳಿದಿರುವ ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ಮಿತಿಗೊಳಿಸಿ.
 • ನಿಮ್ಮ ಸ್ನಾನಗೃಹ ಮತ್ತು ಮಲಗುವ ಕೋಣೆಯ ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಪರದೆಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಿ.

ನೀವು ಅಂತಹ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ:-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಖಾತೆಗಳ , ಇಮೇಲ್, ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ನೀವು ಮುಖ್ಯವೆಂದು ಭಾವಿಸುವ ಖಾತೆಗಳ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್‌ಗಳು/ಪಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಾಧನದಲ್ಲಿ ಆಂಟಿವೈರಸ್ ಮತ್ತು ಮಾಲ್‌ವೇರ್ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿ, ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಾಧನವನ್ನು ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅಥವಾ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರಿಸೆಟ್ ಮಾಡಿ. ಭಯಪಡಬೇಡಿ, ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯ/ಬ್ಲಾಕ್‌ಮೇಲ್‌ನ ಮೊದಲ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ನಿಮ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಅಥವಾ ಪೊಲೀಸರೊಂದಿಗೆ ಮುಂದಿನ ಕ್ರಮಗಳ ಕುರಿತು ಚರ್ಚಿಸಿ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ(ಭಾರತ) ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು:-

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, “ಡ್ರೋನ್ ನಿಯಮಗಳು, 2021” ಕಾನೂನು ಲಾಗು ಇದ್ದು, ಇದನ್ನು 2002 ಮತ್ತು 2023 ರಲ್ಲಿ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ  ತಯಾರಿಕೆಯಿಂದ ಬಳಕೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ತಪ್ಪು ಬಳಕೆಗೆ ಗರಿಷ್ಠ ದಂಡವನ್ನು 1 ಲಕ್ಷ ಮತ್ತು ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು  ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಂತ್ರಸ್ತರು ಹತ್ತಿರದ ಯಾವುದೇ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಳೆಗಿನ ಕಾನೂನಿನಡಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಬಹುದು:

 • ಇಂಡಿಯನ್ ಪೇನಲ್ ಕೋಡ್(ಐಪಿಸಿ) ಸೆಕ್ಷನ್ 292(ಅಶ್ಲೀಲ ವಸ್ತುಗಳ ಚಲಾವಣೆ), ಸೆಕ್ಷನ್  354 A/B/C/D(ಮಹಿಳೆಯರ ಮಾನನಾಶ), ಸೆಕ್ಷನ್ 378(ಕಳ್ಳತನ), ಸೆಕ್ಷನ್ 424(ಅಕ್ರಮವಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು), ಸೆಕ್ಷನ್ 425(ಆಸ್ತಿ ನಾಶ), ಸೆಕ್ಷನ್ 441(ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅತಿಕ್ರಮಣ), ಸೆಕ್ಷನ್ 499/500(ಮಾನನಷ್ಟ), ಸೆಕ್ಷನ್ 506 (ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಬೆದರಿಕೆ).
 • ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯಿದೆ (IT) ಕಾಯಿದೆ 2000 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 43 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಸ್ಟಮ್, ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಗಾಗಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66 (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ – ಡೇಟಾ ಕಳ್ಳತನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿ, ಸಿಸ್ಟಮ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವುದು, ಡೇಟಾವನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು, ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಅಧಿಕೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗೆ ಗರಿಷ್ಠ 3 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಅಥವಾ 5 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳ ದಂಡ ಅಥವಾ ಎರಡನ್ನೂ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66C (ಇದು ಗುರುತಿನ ಕಳ್ಳತನಕ್ಕೆ ದಂಡವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಗುರುತಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮೋಸದಿಂದ ಅಥವಾ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಯಾರಾದರೂ ಒಳಪಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ 3 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು 3 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳವರೆಗೆ ದಂಡ) ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಷನ್ 66D (ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೋಗು ಹಾಕುವ ವಂಚನೆಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 66E (ಗೌಪ್ಯತೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆ), ಸೆಕ್ಷನ್ 67 A/B(ಅಶ್ಲೀಲ ಪ್ರಸರಣ/ಪ್ರಕಟಣೆ ವಸ್ತು).
 • ಮಹಿಳೆಯರ ಅಸಭ್ಯ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ (ನಿಷೇಧ) ಕಾಯಿದೆ, 1986, ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ (ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ, ನಿಷೇಧ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ) ಕಾಯಿದೆ, 2013 ಮತ್ತು ಕೌಟುಂಬಿಕ ಹಿಂಸಾಚಾರದಿಂದ ಮಹಿಳೆಯರ ರಕ್ಷಣೆ ಕಾಯಿದೆ, 2005 ರ ವಿವಿಧ ವಿಭಾಗಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ.
ಡ್ರೋನ್‌
ಎಚ್ಚರ ! ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ

ಈ ಅಂಕಣ ನಿಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವೆನ್ನಿಸಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೇ ಈ ಅಂಕಣವನ್ನೋ ಅಥವಾ ಪೋಸ್ಟರನ್ನೋ ಅಥವಾ ಯೌಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೋವನ್ನೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
ಈ ಅಂಕಣದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಯನ್ನು, ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಮತ್ತು ನಿಮಗಾದ ಏನಾದರೂ ಇದೆ ತರಹದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಯಾವುದಾದರು ವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೇ ನಾನು ಬರೆಯ ಬೇಕೆಂದರೆ ಕೆಳಗಿನ ಕಮೆಂಟ್ ಸೆಕ್ಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ