WhatsApp ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕರೆಗಳ ಹಗರಣ: ನಿಮ್ಮ ಫೋನಿಗೆ ಅನಾಮಧೇಯ ಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದ WhatsApp ಕರೆಗಳು ಬಂದರೆ ಹುಷಾರಾಗಿರಿ

WhatsApp ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕರೆ ಹಗರಣ : ಅದು ಏನು, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳೇನು ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಹಂತಗಳು. ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಅಂಕಣ ಸುಲಭ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿ ಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಕಳೆದ ವಾರ, ನಾನು ಮನೆಯಿಂದ ಅಥವಾ ಆನ್ಲೈನ್ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಅಥವಾ ಪೂರ್ಣ ಸಮಯದ ಉದ್ಯೋಗದ ಆಮಿಷಗಳಿಗೆ  ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿವಿಧ ವಂಚನೆಗಳು ಅಥವಾ ಹಗರಣಗಳ ಕುರಿತು ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದೇನೆ. ಈ ವಾರದ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ, ಅದರ ಒಂದು ಮಾದರಿಯಾದ ಅನಾಮಧೇಯ WhatsApp ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕರೆಗಳ ಸೌಲಭ್ಯವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಚರ್ಚಿಸಲಿದ್ದೇನೆ. ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ (+251), ಮಲೇಷ್ಯಾ (+60), ವಿಯೆಟ್ನಾಂ (+84), ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾ (+62), ಕೀನ್ಯಾ (+254) ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ Whatsapp ಕರೆಗಳು ಅಥವಾ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿರಬಹುದು. ನಿಮಗೆ ಕೆಲವು ಉದ್ಯೋಗದ  ಆಮಿಷವನ್ನು ನೀಡಿ ಅಥವಾ ಹೈಪರ್ ಲಿಂಕ್ ಹೊಂದಿರುವ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ನಿಮಗೆ ಕಳುಹಿಸಿ, ಅದನ್ನು ಒತ್ತುವುದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗೆ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ತಗುಲಬಹುದು. ಸರ್ಕಾರ WhatsApp ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಿದೆ ಮತ್ತು WhatsApp ಅಂತಹ ಕರೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ತನ್ನ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಅನ್ನು ಮಾರ್ಪಾಡು ಮಾಡಿದೆ.

WhatsApp ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕರೆಗಳ ಹಗರಣ ಹೇಗೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ:-

ನಿಮ್ಮ WhatsApp ನಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದ ನೀವು ಒಂದು ಕರೆ ಅಥವಾ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ, ಅದು ಕರೆ ಆಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಅದನ್ನು ಉತ್ತರಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ನೀವು ಸಂದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರೆ, ಇನ್ನೊಂದು ಬದಿಯಲ್ಲಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸರಳವಾದ ಆನ್ಲೈನ್ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಆನ್ಲೈನ್ ಉದ್ಯೋಗ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅದು ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೋಗಳಿಗೆ ಅಥವಾ ಗೂಗಲ್ ಮ್ಯಾಪ್ಸ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನಲ್ಲಿನ ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ಇಷ್ಟಪಡುವ ಮತ್ತು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ವಿಮರ್ಶೆಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಅವರು ಆ ವೀಡಿಯೊಗಳಿಗೆ ಲಿಂಕ್ಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ 30-50 ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅವರು ಮೊದಲು ನಿಮಗೆ ಮೂರು ಸರಳ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಿ, ನಂತರ ಅವರು ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನಲ್ಗೆ ಸೇರಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ನಿಮ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಗಳಿಸಿದ ನಂತರ ಅವರು ನಿಮ್ಮಿಂದ ಆಧಾರ್ ಅಥವಾ ಪ್ಯಾನ್ ಅಥವಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯ ವಿವರಗಳಂತಹ ಗೌಪ್ಯ ಖಾಸಗಿ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮಿಂದ ಹೈಪರ್ ಲಿಂಕ್ ಒಂದನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ  ಆಪ್ ಒಂದನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನಿನಲ್ಲಿರುವ ಆಪ್ ಮೂಲಕ ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಅಥವಾ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅನ್ನು ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸಿನ ವಂಚನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

WhatsApp ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕರೆಗಳ ವಂಚನೆಯಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ನೀವು ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು:-

  • ಅಜ್ಞಾತ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬಂದ ಕರೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿ ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿ.
  • ಅಜ್ಞಾತ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬರುವ ಸಂದೇಶಗಳು ಯಾವುದೇ ಆನ್ಲೈನ್ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಉದ್ಯೋಗದ ಪ್ರಸ್ತಾಪದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿ.
  • ಅಪರಿಚಿತ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬರುವ ಯಾವುದೇ ಸಂದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಹೈಪರ್ಲಿಂಕ್ಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ.
  • Apk ಆಗಿ ಪಡೆದ ಯಾವುದೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗಲು ಉತ್ತಮ ರೇಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕಾಮೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ Google Playstore ಅಥವಾ Apple store ನಿಂದ ಮಾತ್ರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿ.
  • ಆಧಾರ್ ಅಥವಾ ಪ್ಯಾನ್ ವಿವರಗಳು ಅಥವಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮಾಹಿತಿಯಂತಹ ನಿಮ್ಮ ಗೌಪ್ಯ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ, ಬದಲಿಗೆ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ವೋಟರ್ ಐಡಿ ಅಥವಾ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
  • ಉದ್ಯೋಗ ಪ್ರಸ್ತಾಪವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾಗುಣಿತ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದ್ದರೆ, ಅದು ವಂಚನೆಯಾಗಿರಬಹುದು.
  • ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ನಂಬಲಾಗದ ಸಂಬಳದ ಆಮಿಷಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ.
  • ‘ಉದ್ಯೋಗದ ಅನುಭವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ’ ಅಥವಾ ‘ಸಂದರ್ಶನ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ’ ಮುಂತಾದ ವಿಷಯಗಳಿದ್ದರೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ.

ನೀವು WhatsApp ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕರೆಗಳ ವಂಚನೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರೆ :-

ತಕ್ಷಣವೇ 1930 ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿ. ನೀವು ಯಾರೊಂದಿಗಾದರೂ ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, uidai.gov.in ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಿ. WhatsApp ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನಲ್ಲಿ ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ ಮತ್ತು ವರದಿ ಮಾಡಿ.  ನಿಮ್ಮ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಮತ್ತು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್ ವೈರಸ್ ಭಾದಿತರಾಗಿರಬಹುದು ಆದ್ದರಿಂದ ಅದನ್ನು ಫಾರ್ಮ್ಯಾಟ್ ಅಥವಾ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರಿಸೆಟ್ ಮಾಡಿ.

ಈ ಅಂಕಣ ನಿಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವೆನ್ನಿಸಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೇ ಈ ಅಂಕಣವನ್ನೋ ಅಥವಾ ಪೋಸ್ಟರನ್ನೋ ಅಥವಾ ಯೌಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೋವನ್ನೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
ಈ ಅಂಕಣದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಯನ್ನು, ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಮತ್ತು ನಿಮಗಾದ ಏನಾದರೂ ಇದೆ ತರಹದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಯಾವುದಾದರು ವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೇ ನಾನು ಬರೆಯ ಬೇಕೆಂದರೆ ಕೆಳಗಿನ ಕಮೆಂಟ್ ಸೆಕ್ಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *