ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆ : OTP ಕೇಳದೆ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಕಾಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ?

ಈ ಅಂಕಣ ಹೊಸ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂ sim-swap ಕುರಿತಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಹೇಗೇ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ, ಹೇಗೇ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ

ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ, ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾದ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಂಗಳು :
ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಕಂಪನಿಯೊಂದರ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಐವತ್ತು ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ
ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದ ವ್ಯಾಪಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಒಟಿಪಿ ನೀಡದೆ ಅಥವಾ ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡದೆ ಒಂದೂವರೆ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಎರಡೂ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳರು ಬಳಸಿದ್ದು SIM-SWAP ವಂಚನೆ ವಿಧಾನ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು OTP ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ ಫೋನ್ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಮೊಬೈಲ್ ಗುರುತು ಮತ್ತು ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. SIM-SWAP ವಂಚನೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಬಲಿಪಶುವಿನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಲೂಟಿ ಮಾಡಲು ಕಳ್ಳರು ಇದನ್ನು ಆಧಾರವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.

ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ :-

ಕಳ್ಳರು ಮೊದಲು ಫಿಶಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಬಲಿಪಶುವಿನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳು, ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ (ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನಿಂದ ಸಾಲ ಅಥವಾ ಕ್ರೆಡಿಟ್‌ಕಾರ್ಡ್‌ಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಮಾಲ್‌ವೇರ್ ಮೂಲಕ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಾರೆ), ನಂತರ ಅವರು ಟೆಲಿಕಾಂ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ಕಚೇರಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕ ಊರುಗಳಲ್ಲ, ಎಲ್ಲಿ ekyc ಕಡ್ಡಾಯವಲ್ಲದ ಅಥವಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸದಿರುವ ನಗರ ಅಥವಾ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ). ಅಲ್ಲಿ ಅವರ ಮೊಬೈಲ್ ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ ಹಾಗಾಗಿ ನಕಲಿ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಗಾಗಿ ಅಪ್ಲೈ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಹಿಂದೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ದಾಖಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿ ನಕಲಿ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಕಂಪನಿಯು ಮೂಲ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆ ಕ್ಷಣದಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಬಲಿಪಶುವಿನ OTP ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂದೇಶಗಳು ಕಳ್ಳನ ಫೋನ್‌ಗೆ ಹೋಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಕಳ್ಳನು ಬಲಿಪಶುವಿನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ಅವನ ಸ್ವಂತ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತಾನೆ. ಸಂತ್ರಸ್ತೆಗೆ ವಂಚನೆಯ ವಿಷಯ ತಿಳಿದು ಕಳ್ಳನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಬ್ಲಾಕ್ ಮಾಡುವಂತೆ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ದೂರು ನೀಡುವ ವೇಳೆಗೆ, ಕಳ್ಳನು ಆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆ. ವರ್ಗಾವಣೆಗೊಂಡ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ನಕಲಿ ದಾಖಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ತೆರೆಯಲಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಕಳ್ಳನ ಸುಳಿವು ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಈ ಅಪರಾಧಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಳಗಿನವರು ಸಹಾಯ ಇರುತ್ತದೆ. ಬಲಿಪಶುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎರಡನೇ/ನಾಲ್ಕನೇ ಶನಿವಾರ ಅಥವಾ ದೀರ್ಘ ರಜೆಯ ವಾರಾಂತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ, ಆದ್ರಿಂದ ಅವರು ವಂಚನೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು 24 ಗಂಟೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆಯಿಂದ ಹೇಗೆ ನೀವು ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು:-

  • ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಇಮೇಲ್ ವಿಳಾಸವನ್ನು ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು sms ಜೊತೆಗೆ ಇಮೇಲ್ ಮೂಲಕ ಕೂಡ ತಿಳಿಸುವಂತೆ ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಿಗೆ ಬಲವಾದ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಡಬಲ್-ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ ದೃಢೀಕರಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ಇಮೇಲ್ ವಿಳಾಸವನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆ ಬಳಕೆದಾರ ID ಮತ್ತು ಇತರ ಗೌಪ್ಯ ಪ್ರಮುಖ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ.
  • ನಿಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಕರೆಗಳು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದರೆ, ಯಾವುದೇ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಇಮೇಲ್ ಅನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ. ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದ ಯಾವುದೇ ಚಟುವಟಿಕೆಯಿದ್ದರೆ ತಕ್ಷಣವೇ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿ, ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯ ಪಾಸ್‌ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಮರುಹೊಂದಿಸಿ ಮತ್ತು ವಹಿವಾಟಿನ ಮಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಿ.
  • ಯಾವುದೇ ಸಂಶಯಾಸ್ಪದ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಬೇಡಿ ಅಥವಾ ಅಪರಿಚಿತ ಅಥವಾ ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಯಾವುದೇ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು (ಇಮೇಲ್/sms/Whatsapp/facebook/twitter) ತೆರೆಯಬೇಡಿ
  • ನಿಮ್ಮ ಗುರುತಿನ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು (ಆಧಾರ್/ವೋಟರ್ ಐಡಿ ಇತ್ಯಾದಿ) ನೀಡುವಾಗ, ನೀವು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಏಕೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಮತ್ತು ದಿನಾಂಕವನ್ನು ದಯವಿಟ್ಟು ಫೋಟೋಕಾಪಿಯಲ್ಲಿ ನಮೂದಿಸಿ
  • ನೀವು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಫೋಟೋಕಾಪಿಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕಾದರೆ, ದಯವಿಟ್ಟು ಆಧಾರ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಮಾಸ್ಕೇಡ್ ಆಧಾರ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರಿಂಟ್‌ಔಟ್ ಅನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀಡಿ.

ನೀವು ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರೆ, ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಹಾರಗಳು :-

೧೯೩೦ ಸೈಬರ್ ಸಹಾಯವಾಣಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಕರೆಮಾಡಿ ಅಥವಾ cybercrime.gov.in ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ದೂರನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಇ-ಸಿಮ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರೆ ಸಿಮ್-ಸ್ವಾಪ್ ವಂಚನೆಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ನೀವು ತಕ್ಷಣ ಇ-ಸಿಮ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. RBI ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಘಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಥವಾ ಸೈಬರ್ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ನೀವು ವಿಳಂಬ ಮಾಡದೆ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಮರುಪಾವತಿ ಯಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಲು ನೀವು ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪನಿ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಟೆಲಿಕಾಂ ನಿಯಂತ್ರಕವು ವಂಚನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಬದಲಾವಣೆಯ ಮೇಲೆ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ sms ಅನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ.

ಮೂಲಗಳು :-
ಅನಧಿಕೃತ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಹಿವಾಟುಗಳ ಕುರಿತು RBI ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು : https://www.rbi.org.in/scripts/NotificationUser.aspx?Id=11040
ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಸಮಸ್ಯೆ/ಮರು ಸಂಚಿಕೆಯಲ್ಲಿ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಎಸ್‌ಎಂಎಸ್ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಬಂಧ: https://dot.gov.in/sites/default/files/SIM%20Exchange%2024%20Hours%20Barring%20formal%20instructions%2027092022.pdf?download =1

Weekly article on cybercrime, talks about SIM Swap fraud
ಹುಷಾರ್ !!! OTP ಕೇಳದೆ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಕಾಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ?

ಈ ಅಂಕಣ ನಿಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವೆನ್ನಿಸಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೇ ಈ ಅಂಕಣವನ್ನೋ ಅಥವಾ ಪೋಸ್ಟರನ್ನೋ ಅಥವಾ ಯೌಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೋವನ್ನೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
ಈ ಅಂಕಣದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಯನ್ನು, ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಮತ್ತು ನಿಮಗಾದ ಏನಾದರೂ ಇದೆ ತರಹದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಯಾವುದಾದರು ವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೇ ನಾನು ಬರೆಯ ಬೇಕೆಂದರೆ ಕೆಳಗಿನ ಕಮೆಂಟ್ ಸೆಕ್ಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *