deepfakes, ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್

ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಹೇಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರನ್ನು ವಂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು

ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು AI ಬಳಸಿ ರಚಿಸಿದ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಅನ್ನು ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯರ ಮೇಲೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ AI ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಕಾನೂನುಗಳು ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳು

ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್ (AI) ಸೈಬರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತ ಸರಣಿಯ ಭಾಗವಾಗಿ, ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್‌ಗಳಿಗೆ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು AI ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕಳೆದ ವಾರ ನಾನು ಮಾತನಾಡಿದ್ದೇನೆ. ಮುಂದುವರಿಕೆಯಾಗಿ, ಈ ವಾರ ನಾನು ಭಾರತದ ಹೊರಗೆ(ಮೂರು ವಿಭಿನ್ನ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ) ಪ್ರಮುಖ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಆಡಿಯೊ-ವಿಶುವಲ್ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಉದಾಹರಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿವರಿಸಲಿದ್ದೇನೆ. ಕಳೆದ ವಾರ, ನಾನು ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಹೇಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಒಂದು ಅವಲೋಕನವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಬಲಿಪಶುವಾಗಿದ್ದರೆ ಕಾನೂನು (ಭಾರತೀಯ) ಮತ್ತು ಇತರ ಪರಿಹಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದೆ. ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ನಾನು ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು AI ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಕಾನೂನುಗಳು ಅಥವಾ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಲಿದ್ದೇನೆ.

ಕೆಳಗಿನ ಕೆಲವು ನೈಜ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ನೋಡೋಣ:

 • ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ, ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು AI ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಹರಾಜಿಗೆ ತುರ್ತು ಹಣದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಅವನ ಸ್ನೇಹಿತನ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ವೀಡಿಯೊ ಲೈವ್ ಚಾಟ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿ ಬಲಿಪಶುವಿನಿಂದ 5 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು (4.3 ಮಿಲಿಯನ್ ಯುವಾನ್) ವಂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ, ನಂತರ ಅವನ ಸ್ನೇಹಿತ ನಿರಾಕರಿಸಿದಾಗ ಗೊತ್ತಾಯಿತು ತಾನು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ವಿಡಿಯೋಗೆ ಮೋಸ ಹೋಗಿದ್ದೇನೆಂದು.
 • USA ಯಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆಗೆ ಅಪಹರಣಕಾರರಿಂದ ಕರೆ ಬರುತ್ತದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಅವರು ತನ್ನ ಮಗಳು ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದಾಳೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕರೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಗೆ ತನ್ನ ಮಗಳ ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಕಿರುಚುತ್ತಿರುವ ಧ್ವನಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕೇಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಗಳನ್ನು ವಾಪಸ್ ಕಳಿಸಲು INR 8 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ(1 ಮಿಲಿಯನ್ USD) ಹಣ ಕೇಳುತ್ತಾರೆ. ನಂತರ ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ ಮಗಳು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದ್ದು, ಮಗಳ ಧ್ವನಿಯು ಒಂದು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಧ್ವನಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು.
 • UK ಮೂಲದ ಎನರ್ಜಿ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಿಇಒ ಅವರು ತಮ್ಮ ಜರ್ಮನ್ ಬಾಸ್ ನ ತುರ್ತು ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆಂದು ಭಾವಿಸಿ, ಅವರು INR 2.3 ಕೋಟಿ (220,00 UK ಪೌಂಡ್ಗಳು) ಹಣವನ್ನು ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಖಾತೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿದರು. ಆದರೆ ವಿನಂತಿಯು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ AI-ಸಹಾಯದ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಧ್ವನಿ ರೆಕಾರ್ಡಿಂಗ್ ನಿಂದ ಬಂದ ಧ್ವನಿಯಾಗಿತ್ತು.

ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲೂ ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನಗಳಾದ ನಮ್ಮ ನಿಮ್ಮ ಮೇಲು ಇದೆ ತರಹದ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ವಂಚನೆಗಳು ಮುಂದಾಗ ಬಹುದು.

ಮೇಲಿನ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಸೈಬರ್ ಕ್ರೈಮ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ :-

ಉತ್ತಮ ಗ್ರಾಫಿಕ್ ಪ್ರೊಸೆಸಿಂಗ್ ಯೂನಿಟ್ (GPU) ಕಾರ್ಡ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಯೋಗ್ಯ ಹೋಮ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಉತ್ತಮ ಮಧ್ಯ ಶ್ರೇಣಿಯ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್ ಮತ್ತು ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ರಚನೆ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅಥವಾ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಡಿಯೊದೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಈಗ ರಚಿಸಬಹುದು. ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ರಚಿಸಲು ಬಲಿಪಶುವಿನ 4K ಅಥವಾ ಉತ್ತಮ ಶ್ರೇಣಿಯ ಕೆಲವು ನಿಮಿಷಗಳ ವಿಡಿಯೋ ತುಣುಕಿನ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಮತ್ತು ರಚಿಸಲು ಇಷ್ಟ ಪಡುವ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು (ಅದು ಬಲಿಪಶುವಿಗೆ ಹೋಲುವಂತಹ ನಟ/ನಟಿಯ ವಿಡಿಯೋ ಆಗಿರಬೇಕು) ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಗೆ ಉಣ್ಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಹಿಂದಿನ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ಬರೆದಂತೆ AI ಅಲ್ಗಾರಿತಮ್ ಮತ್ತು ಡೀಪ್ಸ ಲರ್ನಿಂಗ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಸಹಾಯದೊಂದಿಗೆ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ರಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೇವಲ ಆಡಿಯೋ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಾಗಿ, ಬಲಿಪಶು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಕೇವಲ 5 ಸೆಕೆಂಡ್ ಆಡಿಯೊ ಕ್ಲಿಪ್ ಸಾಕಾಗಿರುತ್ತದೆ, AI ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್‌ ಆ ಧ್ವನಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಜೊತೆಗೆ ಆ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಅನನ್ಯವಾಗಿಸುವ ಅಂತಃಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಭಾವನೆಗಳು ಹೊರತೆಗೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸುರವಂತೆ ಆ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಬಳಸಿ ಧ್ವನಿಸುರಳಿಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಈ ಧ್ವನಿಸುರಳಿಯನ್ನು ಆ ವಿಡಿಯೋದೊಂದಿಗೆ ಲಿಪ್ ಸಿಂಕ್ ಮಾಡಿ ಜೋಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ AI ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ:

“ಮುಳ್ಳನ್ನು ತೆಗೆಯಲು ಮುಳ್ಳನ್ನು ಬಳಸಿ” ಎಂಬ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಗಾದೆಯಂತೆ, ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು AI ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಕೆಲಸಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು INTEL ಕಂಪನಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಅದರ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಪತ್ತೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾವು 96% ನಿಖರತೆಯವರೆಗೆ ಡೀಪ್ಪ ಫೇಕ್ ಹೌದಾ ಅಲ್ಲವಾ ಎಂದು ಪತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಇರುವ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ತಾಂತ್ರಿಕ ವಿಧಾನಗಳು ಇಂತಿವೆ :

 • AI ಉಪಕರಣವು ಕೊಟ್ಟಿರುವ ಸ್ಟಿಲ್ ಫೋಟೋ ಅಥವಾ ವೀಡಿಯೋವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಎಷ್ಟು ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಸ್ಕೋರ್ ಅನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಕಂಪನಿಯ ವೀಡಿಯೋ ಅಥೆಂಟಿಕೇಟರ್ AI ಉಪಕರಣವು ಇದೇ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.
 • ಬಿಂಗ್ ಹ್ಯಾಮ್ಟನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಮತ್ತು INTEL ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ನಿನ  ಸಂಶೋಧಕರು ಒಂದು AI ಪರಿಕರವನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಮಾಡೆಲ್ ವೀಡಿಯೊಗಳಲ್ಲಿ ‘ಡೀಪ್ ಫೇಕ್  ಹಾರ್ಟ್ ಬೀಟ್ಸ್’ ಎಂಬ 32 ಅನನ್ಯ ಜೈವಿಕ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದಕ ಶಬ್ದ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತದೆ, ಇದು ಡೀಪ್ ಫೇಕಾ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 • ಸ್ಟ್ಯಾನ್ಫೋರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯವು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ AI ಉಪಕರಣವು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಬಾಯಿಯ ಆಕಾರದ ಚಲನೆಗಳ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಲಿಪ್ ಸಿಂಕ್ ಅನ್ನು ನೋಡುತ್ತದೆ.
 • ಕೆಲವು ಇತರ AI ಪರಿಕರಗಳು, ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಗಳನ್ನು ಹೊರಹಾಕಿದ AI ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಿಸಿ ಮೂಲದಿಂದ ನೈಜ ಅಥವಾ ಹೇರಿದ ಚಿತ್ರ/ಆಡಿಯೊವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು ಎಂಬ ಪ್ರಮೇಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ.
 • ಮತ್ತೊಂದು ನಿಯಂತ್ರಕ ತಂತ್ರವು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದ್ದು, ಅದೇನೆಂದರೆ ಪ್ರತಿ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ರಚನೆಯ ಸಾಧನವು ಪ್ರತಿ ಸೃಷ್ಟಿಯ ಮೇಲೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಸಹಿಯನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಬೇಕು, ಅದನ್ನು ನಂತರ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಬಳಸಬಹುದು.

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧಗಳ ಕಾನೂನುಗಳು ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳು:-

 • ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತದಲ್ಲಿ AI ಅಥವಾ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಗಳ ಮೇಲೆ ನೇರವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕಳೆದ ವಾರ ವಿವರಿಸಿದಂತೆ IPC ಮತ್ತು IT ಕಾಯಿದೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಾನೂನು ಪರಿಹಾರಗಳಿಗಾಗಿ ನೋಡಬಹುದಾದ ನಿಬಂಧನೆಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ಹೊಸ ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಡಿಜಿಟಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಾಯಿದೆಯುಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವ (MoS) ರಾಜೀವ್ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಗಳು ಮತ್ತು AI ಕುರಿತು ಒಂದು ಅಧ್ಯಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸುದ್ದಿ ಗೋಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿರುತ್ತಾರೆ.
 • ಈ ವರ್ಷ ಚೀನಾದ ಹೊಸ ನಿಯಮವಾದ – “ಡೀಪ್ ಸಿಂಥೆಸಿಸ್ ಪ್ರೊವಿಷನ್ಸ್” ನಲ್ಲಿ, ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳನ್ನು, ಇದರಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ AI ಪರಿಕರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ತಯಾರಿಸಲಾದ ಪಠ್ಯ, ಚಿತ್ರಗಳು, ಆಡಿಯೊ ಮತ್ತು ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಹಲವಾರು US ರಾಜ್ಯಗಳು ರಾಜಕೀಯ ಚುನಾವಣೆಗಳು ಅಥವಾ ಅಶ್ಲೀಲತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿವೆ.
 • ಯುರೋಪಿಯನ್ ಕಮಿಷನ್ “AI ಆಕ್ಟ್” ಅನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದೆ, ಇದು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಆರಂಭಿಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್
ಡೀಪ್‌ಫೇಕ್ ಹೇಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರನ್ನು ವಂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು

ಈ ಅಂಕಣ ನಿಮಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವೆನ್ನಿಸಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೇ ಈ ಅಂಕಣವನ್ನೋ ಅಥವಾ ಪೋಸ್ಟರನ್ನೋ ಅಥವಾ ಯೌಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೋವನ್ನೂ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.
ಈ ಅಂಕಣದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಯನ್ನು, ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಮತ್ತು ನಿಮಗಾದ ಏನಾದರೂ ಇದೆ ತರಹದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ನಿಮಗೆ ಬೇಕಾದ ಯಾವುದಾದರು ವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೇ ನಾನು ಬರೆಯ ಬೇಕೆಂದರೆ ಕೆಳಗಿನ ಕಮೆಂಟ್ ಸೆಕ್ಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ.

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

ನಿಮ್ಮ ಮಿಂಚೆ ವಿಳಾಸ ಎಲ್ಲೂ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಗತ್ಯ ವಿವರಗಳನ್ನು * ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ